Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có thể tận dụng thiếtt bị thu phát hồng ngoai ở Tivi và chuột máy tínhh được không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Có thể tận dụng thiếtt bị thu phát hồng ngoai ở Tivi và chuột máy tínhh được không?

Tôi vừa nghĩ ra không biết có thể tận dụng bộ thu phát sóng trong Tivi và remote để tạo bộ cảm biến hồng ngoại được không?Trong chuột máy tính cũng có bộ thu phát hồng ngoại thì phải ,tôi dùng lắp thử bộ thu phát bằng IC 555 nhưng không thấy kết quả ,không biết nó bị gì á?Mong các bác giúp em.Cảm ơn các bác !

Nguyên văn bởi duyan1503 Xem bài viết
    Tôi vừa nghĩ ra không biết có thể tận dụng bộ thu phát sóng trong Tivi và remote để tạo bộ cảm biến hồng ngoại được không?Trong chuột máy tính cũng có bộ thu phát hồng ngoại thì phải ,tôi dùng lắp thử bộ thu phát bằng IC 555 nhưng không thấy kết quả ,không biết nó bị gì á?Mong các bác giúp em.Cảm ơn các bác !
    có thể lấy led hồng ngoại và photo diot trong chuột máy tính
    có thể tận dụng điều khiển TI VI cũ để tắt bật 1 thiết bị điện
    chỉ cần lắp thêm mạch THU rất đơn giản
    bộ thu hồng ngoại trong máy tính nó giải mã ra code lệnh chứ ko phải xung thông thường

Comment

Nếu tôi dùng để sử dụng 2 thứ đó ráp vào robot phát hiện vật chắn theo nguyên tắc phản xạ của sóng hồng ngoại được không .khoảng cách chỉ cần khoảng 3-8cm là ok rùi .Cách ráp là mắc bộ thu phát đặt song song nhau ,khi có vật cản mạch sẽ làm sáng LED thử.À không bít bộ thu sóng trong các máy dùng remote là loại gì?Có phải cảm biến không ạ? Cảm ơn bạn nhiều!

Comment

Khoảng cách 3~8cm thi dễ thôi.
        bạn cần lắp 01 Led thu, 01 led phát cạnh nhau và cùng nhìn về một hướng.
        Khi không có vật cản, không có phản xạ, led thu không có tín hiệu.
        Khi có vật cản, có phản xạ, led thu có tin hiệu.
        Bản chất của việc trên là SENSOR có đúng không?
        Bạn đừng dùng điều khiển cũ của TIVI. nó phát ra xa lắm. gặp vật ở xa như tường nhà nó cùng báo là có vật cản thi hỏng.
        Mạch phát chỉ cần dùng 01 IC 7400, 01 R=1k, 01 C=4,7mf.
        Mạch thu cần 02 transitory, 02 R=1.5k.
        Quan trọng là ghép vào robot của bạn là kiểu gi?
        Nếu bạn ở Hà nội mình xẽ qiúp bạn.

Comment

Uh bạn nói đúng ý của tôi ,ở mạch thu tôi dùng IC 555 transistor 2N2222 ,chiết áp 5k ,tụ ,...,mạch phát để thử thiết bị hồng ngoại thì dùng vài điện trở ,một tụ với 1 LED kiểm tra ,nếu phát hiện vật cản ,sóng sẽ phản xạ lại vào vật rồi truyền qua thiết bị thu làm sáng LED thử ,không có vật cản thì LED không sáng .Nếu có thời gian mình sẽ post sơ đồ nguyên lí nhặt được trong cuốn sách về chế tạo Robot cho bạn xem thử Loại robot mình định làm là loại đi bộ sáu chân .Hiện tại mình đang còn tìm thiết bị như động cơ bước loại nhỏ giá rẻ.À mà LED thu như bạn nói thì hẳn có 2 chân nhưng mạch của mình nó là module cảm biến hồng ngoại gồm 3 chân .Rất cảm ơn lời đề nghị của bạn nhưng mình hiện đang ở HCM.
          Last edited by duyan1503; 08-01-2008, 17:57.

Comment

Gửi bạn DuyAn
            Bạn post mạch lên đi chúng ta cùng làm...sai thì có các Đại cao thủ chỉ giáo.
            Led module 3 chân thì góc nhìn của nó rộng lắm. robot sẽ tránh cả vật đứng ở mạng sườn đấy.
            Bạn gưi mail cho mình cung được. yurtec@hn.vnn.vn

Comment

Đây là sơ đồ nguyên lý mình nhặt được ,đang nghiên cứu .Bạn xem thử
              Attached Files

Comment

DuyAn làm mạch nhận này rồi lấy điều khiển từ xa của TV bấm.....
                Đèn LED sẽ nhận và Nháy, nháy Theo từng loạt ĐẠN của điều khiển TV...
                Báo kết quả >>> Anh lại post mạch phát cho.

Step >>> by Step >>>
                Attached Files

Comment

bản vẽ của em là từ quyển hướng dẫn làm ROBOT giá 34.000 nghìn đồng.
                  Phần phát dùng 555 phát yếu lắm, không ăn thua...
                  Last edited by trần xuân; 14-01-2008, 15:15.

Comment

Mạch không chạy như mong muốn rồi Trần Xuân ạ!Không biết mình có nên dùng LED thu IR không nhỉ.Thế Xuân có biết độ nhạy nó có như module thu không? À còn mắt thu loại dùng trong Tivi thì sao nhỉ.Thật ra cái mà Duyan đang dùng lấy trong 1 chuột máy tính ,phần gần gần bi,con lăn ấy.Giữa đó có 1 LED thu và 1 Cái đen đen có 3 chân+1 nấp che.Xin Trần Xuân cho ý kiến ạ!Cảm ơn!

Comment

Nguyên văn bởi duyan1503 Xem bài viết
                      Mạch không chạy như mong muốn rồi Trần Xuân ạ!Không biết mình có nên dùng LED thu IR không nhỉ.Thế Xuân có biết độ nhạy nó có như module thu không? À còn mắt thu loại dùng trong Tivi thì sao nhỉ.Thật ra cái mà Duyan đang dùng lấy trong 1 chuột máy tính ,phần gần gần bi,con lăn ấy.Giữa đó có 1 LED thu và 1 Cái đen đen có 3 chân+1 nấp che.Xin Trần Xuân cho ý kiến ạ!Cảm ơn!
                      tớ bảo nhé cái ĐEN có 3 chân ở chuột máy tính là 1 con PHOTO đi ốt đôi có 2 con diot trong đó
                      . mắt thu IR thì cũng ko nhạy lắm đâu( có thể lấy ở mô đun thu IR) của các đầu video cũ
                      còn mắt trong TIVI gồm 3 chân nó tách sóng 38 khz từ điểu khiển để lấy chuỗi xung nhị phân ấy mà muốn chơi cái này phải phát ra sóng hn 38khz
                      mà bạn làm cảm biến tầm xa bao nhiêu
                      nếu gần có thể chơi LED siêu sáng+quang trở
                      hoặc đèn LAZE+ quang trở mà

Comment

À thật ra là tôi muốn chế cảm biến dò vật cản cho Robot, máy phát như trong hình tôi đã post phát khoảng cỡ 37.5-38kHz khoảng cách khoảng 8-10cm.Độ nhạy khá nhưng phải chính xác .Không nên phát hiện vật ở quá xa cỡ vài mét mà báo có vật cản là thua bạn à!

Comment

Nếu được xin vuthaonguyen và Trần Xuân chỉ giáo!

Comment

mình đang làm về cưa tự động! mình chỉ định làm mô hình thôi! các bạn giúp mình làm ntn để nhận biết là có người đang tới

Comment

Này nhá bạn dùng 1 hệ thống đèn led và quang trở khi vật đi qua ánh sáng dội vào vật hiển thị trở lại quang trở làm giảm điện trở cho dòng điện qua ==> kích hoạt máy hoạt động!Rất tiếc mình không có sơ đồ mạch để post cho bạn bạn tự tìm nhá

Comment

Về tác giả

Collapse

duyan1503 Tìm hiểu thêm về duyan1503

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X