Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giải thích sơ đồ nguyên lý của mạch điều khiển máy bơm nước

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giải thích sơ đồ nguyên lý của mạch điều khiển máy bơm nước

Sơ đồ như sau (trích từ tạp chí điện tử số tháng 9 năm 2001- 40)

Đây là bài tập mà thầy trường em đưa nhưng em hok biết làm sao. Đề như sau:
    Sinh viên hãy giải thích nguyên lý hoạt động của mạch và cho biết IC 555 trong mạch này được ráp theo kiểu mạch gì?
    Hix... mong được sự trợ giúp của mọi người, thank rất nhiều. Nếu có thể gấp dùm em với, tại vài ngày nữa em phải báo cáo rồi.

Ko có ai help me à, up up lên nào

Comment

Hi,
      Cái này dễ òm mà bác, bác cứ xem kỹ nguyên lý hoạt động của IC555 thì sẽ biết ngay mà. Nước trong bể giống như một cái điện trở nối xuống GND thế thôi, điện trở này có giá trị rất nhỏ coi như nối tắt xuống GND cũng được cho dễ hiểu.
      Thân ái.
      Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
      Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Sơ đồ của bác phức tạp nhỉ, mình thấy hay sử dụng mạch động lực để điều khiển bơm, bác nào giải thích cho mình về mạch này với

Comment

cac bac thu? nghi xem co len lam mnhu the ko.no cung don gian thoi.neu nhu su? dung nut an nhu viec chap mat vay.

Comment

chào các bác!
            mình thấy các bác dùng phao cho máy bơm và đấu điện 220V AC lên bể để đóng cắt thì rất nguy hiểm khi rò điện thì ko biết điều gì sẽ xảy ra, dùng giải pháp như vậy máy bơm khi đầy nó sẽ cắt và khi nước rút đi đc 1 chút thì Phao lại lặng xuống, và lại đóng và khi đầy thì lại ngắt Bơm......cứ như vậy rất hại cho máy Bơm và gây cảm giác khó chịu.
            Mình vừa chế ra 1 mạch tự động cắt Bơm khi nước tràn và có thể điều chỉnh thời gian rất linh hoạt , khoảng thời gian điều chỉnh là rất rộng.....và sau thời gian điều chỉnh thì Bơm lại đc đóng chở lại.Khi nước cạn mạch tự động đóng máy Bơm và Bơm nước vào bể, quá trình diễn ra là đều tự động và khi bạn nắp mạch này thì bạn yên tâm 1 điều bể nhà bạn lúc nào cũng đầy nước,mà kô sợ tràn mạch dùng con cảm biến điện áp DC rất nhỏ để đưa lên bể lên rất an toàn cho người.mạch hoạt động tốt đáng tin cậy,nếu bạn nào quan tâm liên lạc với mình gia của bộ điều khiển chưa đến 60N. số điện thoại:0906008152

Comment

Hì hì .......
              Theo mình thì dùng phao nổi vẫn là hay nhất, tuy có hơi nguy hiểm một chút nhưng nếu mình bố trí hợp lý thì cũng không sợ.Hơn nữa công tắc được bọc kín cũng không đáng sợ về vấn đề an toàn.Vì nếu bạn dùng mạch điện thay cho phao thì vẫn phải kết nối với nguồn 220V và như vậy nguy cơ mất an toàn vẫn vậy hơn nữa lại làm phức tạp thêm vấn đề. Giá của phao nổi có 42000 đồng,tiết kiệm vẫn là hơn.Dễ lắp ráp và dễ sửa chữa.
              |

Comment

bac operator cho e hoi nguyen ly hoat động của sơ đồ mà bác vừa nói cái..

Comment

Nguyên văn bởi forever20 Xem bài viết
                  bac operator cho e hoi nguyen ly hoat động của sơ đồ mà bác vừa nói cái..
                  người ta đưa ra cái price rồi bạn còn hỏi sơ đồ mạch ^^!
                  Còn về phao nổi thì mình thấy có nguy hiểm gì đâu. Tiếp điểm nằm trong vỏ hộp rồi với lại ở phía trên bên ngoài bồn nước, chỉ có sợi dây (bằng vải dù) nằm trong nước thôi. Nguy hiểm thế nào đc. Với lại so với mạch thì phao nổi không tiêu tốn điện năng trong các khoảng thời gian chết, quá hợp lý.

Comment

up lại cái mạch cho em cái được không các bác
                    sơ đồ nguyên lý của mạch điều khiển máy bơm nước

Comment

Về tác giả

Collapse

myangle Tìm hiểu thêm về myangle

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X