Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách tìm hệ số Ki,Kp,Kd

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Vừa gõ vội mấy dòng trực tiếp trên trang web nhưng khi gửi đi thì trang web có lỗi, toàn bộ phần đã gõ biến mất tăm. Gõ lại lần nữa mất thời gian quá, chắc thêm vài lần thế này đành phải từ giã diễn đàn mất thôi:-((

Từ các nguồn tham khảo trên chúng ta có định lý lấy mẫu thử (sampling theorem) phát biểu như sau:

‘If a continuous function contains no frequencies higher than fmax Hz it is completely determined by its value at a series of points less than 1/(2*fmax) apart.’

Hoặc dạng tương đương dùng khái niệm 'dải băng tần' (bandwidth):

‘If a continuous function only contains frequencies within a bandwidth, B Hertz, it is completely determined by its value at a series of points spaced less than 1/(2B) seconds apart.’

Cho nên nếu áp dụng vào việc lựa chọn chu kỳ lấy mẫu thử (sampling period) T cho động cơ không đồng bộ biến tần của bạn thì bạn cần phải xác định được tần số lớn nhất của động cơ, tức là fmax Hz, hoặc dải băng tần của động cơ B Hz. Từ định lý trên, chúng ta thấy rằng chu kỳ lấy mẫu thử thích hợp là T < 1/(2*fmax) giây. Nếu tần số lớn nhất của động cơ là fmax = 50Hz (có thể là tần số của lưới điện như bạn đã cho biết) thì chu kỳ lấy mẫu T < 1/(2*50Hz) tức T < 0.01 giây. Bạn có thể lấy chu kỳ lấy mẫu nhỏ hơn giá trị tới hạn 0.01 giây này thì sẽ đảm bảo lấy mẫu thử hợp lý. Còn nếu lấy giá trị T lớn hơn giá trị tới hạn 0.01 giây thì sẽ có hiện tượng aliasing (frequency folding, tôi không biết dịch sang tiếng Việt là gì), tức là T > 0.01 giây không hợp lý. Còn nếu lấy T nhỏ hơn giá trị tới hạn 0.01 giây rất nhiều thì tôi nghĩ cũng vẫn được, tuy nhiên nhỏ quá thì làm cho chương trình của bạn phải tính toán nhiều, do vậy có thể dẫn đến tràn bộ nhớ, do vậy có thể cần phải có máy tính có bộ nhớ lớn và tốc độ CPU lớn chẳng hạn. (Những giá trị thái quá đều không tốt!).

Tôi hi vọng những thông tin từ những trang web trên và suy luận lý thuyết sơ bộ của tôi sẽ giúp bạn giải được bài toán điều khiển động cơ không đồng bộ biến tần của bạn. Nếu bạn không giải được bài toán điều khiển này thì làm sao tốt nghiệp được ha?:-))

H.Â.

Comment

Cám ơn bác rất nhiều. Thông tin bác đưa ra thật có ích cho em. Em đọc sách chẳng thấy cuốn nào nói về nó cả. Chỉ đưa ra thông số chẳng thể nào hiểu được. Thank bác rất nhiều. Bác có thời gian viết thêm bài về ĐK hiện đại cho anh em mở rộng tầm hiểu biết.

Comment

cam on bai viet cua anh

Comment

trong matlab/simulink có công cụ control and estimation tools manager dùng để xác định thông số Kp, Ki, Kp rất hay. Nó cho phép vừa chỉnh định tham số vừa quan sát được tính ổn định và chất lượng hệ thống và ngược lại.

Comment

các bác ơi ! cho em hỏi. em muốn điều khiển động cơ bằng thuật toán pid. nhưng bằng cách nào mình có thể biết được 3 thông số kp kd ki là hoàn hảo nhất.

Comment

mình có cần phải kết kết nối giữa vi điều khiển và máy tính để xem độ lố và độ sai lệch của nó có nhiều không ạ. hay là mình dựa vào độ dáp ứng thực tế ạ

Comment

Em mới học và tiếp xúc với điều khiển tự động nên hiểu biết còn kém cỏi, thầy ra bài này
                Click image for larger version

Name:	Ảnh chụp màn hình_2012-06-10_152134.png
Views:	2
Size:	14.9 KB
ID:	1362661
                các anh chị biết làm xin chỉ bảo em với

Comment

Em mới học và tiếp xúc với điều khiển tự động nên hiểu biết còn kém cỏi, thầy ra bài này
                  Click image for larger version

Name:	Ảnh chụp màn hình_2012-06-10_152134.png
Views:	2
Size:	14.9 KB
ID:	1362662
                  các anh chị biết làm xin chỉ bảo em với

Comment

Về tác giả

Collapse

lick Tìm hiểu thêm về lick

Bài viết mới nhất

Collapse