Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp tài liệu và bài tập của PLC AB

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi nguyenphong Xem bài viết
    Mình đưa ra 1 bài tập khác như thế này :

Đèn sáng dần và tắt dần .

Các bạn cùng nhau thảo luận và giải quyết với mình nhé . Chúc vui.
    Còn bài này, có bạn nào có cách giải quyết tối ưu nhất hay ko?

Comment

Up Up Up Up, diễn đàn dạo này vắng quá, ko ai chịu chia sẽ kinh nghiệm hay vào thảo luận cả. Bùn bùn bùn

Comment

[QUOTE=nguyenphong;219066]Mình đưa ra 1 bài tập khác như thế này :

Đèn sáng dần và tắt dần .

Hi mọi người,
        Mình mới làm quen với các thiết bị của AB. Ban Nguyenphong cho hỏi chút là bạn đã có những thiết bị gì để làm cho đèn sáng và tắt dần? Nếu chỉ nêu ra như thế này thì mình chưa hiểu rõ yêu cầu của bài toán? Hay là chỉ đơn giản là xuất ra tín hiệu analog có hiệu điện thế tăng dần rồi lại tắt dần? (0-10V)

Comment

Sorry bạn, 1 bóng đèn 24V nối trực tiếp vào ngõ ra của PLC, chỉ là bóng đèn thui nha, ko phải là động cơ hay cái gì khác.
          Nếu là động cơ hay cái gì cần dòng thì cần phải qua mạch công suất nữa.

Comment

Mình nghĩ cái này dùng timer và SCP. Mọi người cho ý kiến xem có được không?

Nhân tiện đây cho mình hỏi một chút về con SLC5/05 với. Tại sao mình không thể sửa chương trình online ở chế độ Run được nhỉ? Chương trình chỉ cho phép sửa ở chế độ program thôi. Có lẽ mình khai báo gì sai ở project à?

Comment

Nguyên văn bởi quang_thang Xem bài viết
              Mình nghĩ cái này dùng timer và SCP. Mọi người cho ý kiến xem có được không?

Nhân tiện đây cho mình hỏi một chút về con SLC5/05 với. Tại sao mình không thể sửa chương trình online ở chế độ Run được nhỉ? Chương trình chỉ cho phép sửa ở chế độ program thôi. Có lẽ mình khai báo gì sai ở project à?
              Chào bạn, mình vẫn chưa nghĩ ra việc dùng timer và SCP mà có thể làm bóng đèn sáng dần và tắt dần, kiến thức nông cạn, bạn có thể nói rõ hơn được ko?

Comment

Qung Thang: SLC chỉ cho phép modifile trong chế độ Program thôi . trong Projec thì không có gì sai cả.
                Nguyen Phong: VD này sử dụng Ngõ ra DO có đặc tính của Trans thì mới đáp ứng được sự thay đổi theo tần số . Các bạn khác cho thêm nào ....

Comment

Bạn bkhcmngoc đã nói đúng rùi, dùng ngõ ra Trans để làm việc đèn sáng dần và tắt dần, nhưng cụ thể là hướng giải quyết như thế nào, bạn bkhcmngoc có thể đưa ra 1 hướng giải quyết được ko ?

Comment

Mình nghĩ là dùng ngõ ra analog voltage output chứ nhỉ? Dùng lệnh SCP theo thời gian sẽ đưa tín hiệu output ra tăng dần rồi lại giảm dần. Nếu mà dùng Trans thì chỉ có thể xuất tín hiệu 24V hoặc là 0V thôi.

Dòng SLC vẫn cho phép sửa chương trình online mà. Do sơ xuất, một lần mình làm PLC bị treo, mất chương trình, sau đó download lại thì xảy ra hiện tượng chương trình chỉ cho phép sửa ở chế độ program :-( (lần đó rất khó khăn khi kết nối lại với PLC). Có bác nào biết chỉ cho mình tại sao với.

Comment

Out analog thì theo mình thường xuất tín hiệu từ 0 - 10V, mà bóng đèn tới 24V ?? Phương pháp dùng trans là ok rùi, nhưng mà hướng giải quyết như thế nào đây các bạn?

Comment

Quang Thang: Theo mình được biết thì SCL cho phép chúng ta Online ở cà 2 mode Run & Program. Nhưng để Edit trong chế độ Online thì chỉ cho phép ở trong mode Program thôi - chắc chắn là vậy.
                        VD uủa Nguyen Phong: Đương nhiên là sửa dụng ngõ ra digital output rồi, giải pháp thỉ như bạn nguyenphong đã nói rồi "trung bình cộng của điện áp" có hai giải pháp.
                        1. thay đổi tần số ngõ ra.
                        2. Thay đổi bề rộng xung ngõ ra
                        Các bạn khác tham gia cho hào hứng nào. ít người quá độc thoại không thì chán lắm.
                        Có một vấn đề để các bạn cùng tư vấn giúp. Mình sử dụng SLC kết nối với Inverter của Omron qua device-net thì cần có cấu hình thế nào? giao tiếp với nó ra sao. Các bạn giúp mình nhé

Comment

Nguyên văn bởi bkhcmngoc Xem bài viết
                          Có một vấn đề để các bạn cùng tư vấn giúp. Mình sử dụng SLC kết nối với Inverter của Omron qua device-net thì cần có cấu hình thế nào? giao tiếp với nó ra sao. Các bạn giúp mình nhé
                          Vấn đề này thì mình ko bít, nên ko giúp được, có cao thủ nào đã làm rùi thì đưa ra cái hướng giải pháp giúp với.

Bài tập đèn sáng dần và tắt dần thì bạn bkhcmngoc đã đưa ra cái hướng giải quyết chính xác rùi, vì vậy mình mạn phép phát triển thêm cái này .

Bài tập 3: đèn sáng dần và tắt dần (bóng đèn 220V) , ứng dụng bài tập là lò nhiệt

Chú ý: ko sử dụng ngõ ra DO để điều khiển, chỉ dùng 1 chú PLC và nguyên lý trung bình điện áp. VÌ nếu sử dụng ngõ ra DO thì quá dễ ko có gì phải bàn bạc ở đây

Comment

[QUOTE=nguyenphong;221893]Vấn đề này thì mình ko bít, nên ko giúp được, có cao thủ nào đã làm rùi thì đưa ra cái hướng giải pháp giúp với.

Bài tập đèn sáng dần và tắt dần thì bạn bkhcmngoc đã đưa ra cái hướng giải quyết chính xác rùi, vì vậy mình mạn phép phát triển thêm cái này .

Bạn Nguyenphong có thể đưa đoạn chương trình của cái này lên cho mình coi với được không?

bkhcmngoc: Mình ko rõ cái mình sắp nói đây có giúp được bạn không? ở chỗ mình có dùng con SLC và 1746-BAS-5/02 BASIC MODULE M0/M1 capale (card prosoft) để đọc dữ liệu từ các con đồng hô đo đếm điện năng đấy.

Comment

Nguyên văn bởi quang_thang Xem bài viết

Bạn Nguyenphong có thể đưa đoạn chương trình của cái này lên cho mình coi với được không?
                              Chào bạn quang_thang, mình sẽ gởi cho bạn chương trình của mình, mình chỉ gởi cho những ai quan tâm đến bài viết của mình và có hướng bàn bạc để giải quyết bài toán, bạn để lại mail cho mình rồi mình gởi cho bạn.

Comment

mail cua minh "quangthang2007@yahoo.com". nguyenphong gui vao email cho minh nhe!

Thanks

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenphong Tìm hiểu thêm về nguyenphong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X