Thông báo

Collapse
No announcement yet.

lâp trình PID dùng PLC s7-200

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• lâp trình PID dùng PLC s7-200

minh đang cần một chương trình điệu khiển tốc độ động cơ dùng PID. nhưng mình chưa có học phần này. room mình có ai biết không? chỉ mình với. có tài liệu và chương trình kèm theo càng tốt.

Nguyên văn bởi havantoi Xem bài viết
    minh đang cần một chương trình điệu khiển tốc độ động cơ dùng PID. nhưng mình chưa có học phần này. room mình có ai biết không? chỉ mình với. có tài liệu và chương trình kèm theo càng tốt.
    trong sách thày phước có nhưng đọc mà chưa hiểu.ban thử xem.có gì chia xẻ với ae nhé,

Comment

Trong Micro win co khối PID trong Winzard.Ban mo ra khai bao trong do roi su dung.Quan trong la dieu khien toc do dong co thi ban phai xac dinh duoc toc do thuc cua dong co.Tuc la phai dung encoder hoi tiep số xung về PLC nghĩa là phải dùng HSC đọc xung
      Toi da lam 1 chuong trinh dk toc do dong co ntn:Toc do minh set tren bien tan la toc độ ảo dùng PID tự dò ra toc độ thực te sau đó diều chinh về dung tốc độ minh set
      De mai vao phong lam viec toi send len dien dan cho ban tham khao
      Khuya rồi lam bieng danh dau qua
      Last edited by kidsolokid; 03-06-2010, 00:29.

Comment

Bác kidsolokid Có cách rò nhanh thì send cho AE biết với nhé!Nếu làm PID thực tế trên s7200 tính toán cũng chỉ gần đúng rồi lại rò tiếp.em mới làm nên hơi mất thời gian.Nhờ bác chỉ dạy thêm
        NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

Nguyên văn bởi congdatquan Xem bài viết
          Bác kidsolokid Có cách rò nhanh thì send cho AE biết với nhé!Nếu làm PID thực tế trên s7200 tính toán cũng chỉ gần đúng rồi lại rò tiếp.em mới làm nên hơi mất thời gian.Nhờ bác chỉ dạy thêm
          file day bua h ban qua
          Attached Files

Comment

Bác kidsolokid ơi. sao mở lên không được. bác có tài liệu liên quan về phần này không? send cho em với.

Comment

Bác kidsolokid ơi. sao mở lên không được. bác có tài liệu liên quan về phần này không? send cho em với.
              Dùng micro win 4. la mở được.Tài liệu thì chiu khó đọc help đi.Help cua Micro Win là 1 kho kiến thức ẩn trong đó vấn đề là bạn biết tìm ra mà đọc không thôi

Trước khi đọc bài này nên tìm hiểu 1 chút về HSC.Với lại bài này tôi viết cũng đơn giản kiểu hiểu sao viết vậy và không tính toán các thời gian tích phân,vi phân,lấy mẫu và độ khuếch đại tôi chỉ để mặc định.Đã test trên mô hình thực.Thời gian từ lúc chạy đến lúc ổn định tốc độ khoảng 15 phút.Độ sai lệch khoảng :Tốc độ set 800V/phút thì dao động từ 798~802)

Post lai bài co huong dan xem cho de
              Attached Files
              Last edited by kidsolokid; 09-06-2010, 00:44.

Comment

Chào Kidsolokid bạn có thể cho minh biết các Suboutine S-RTI, SRTR, SITR bạn tạo hay la bạn lấy trong library?. Nó có giống dạng Scale không? rất cảm ơn bạn về bài post này
                Mình thấy thời gian bạn nói từ lúc chạy cho đến khi ổn định tốc độ là 15 phút liệu có lớn quá không?
                Thân

Comment

Nguyên văn bởi anhtanmt Xem bài viết
                  Chào Kidsolokid bạn có thể cho minh biết các Suboutine S-RTI, SRTR, SITR bạn tạo hay la bạn lấy trong library?. Nó có giống dạng Scale không? rất cảm ơn bạn về bài post này
                  Mình thấy thời gian bạn nói từ lúc chạy cho đến khi ổn định tốc độ là 15 phút liệu có lớn quá không?
                  Thân
                  đó là khối scale.con thời gian 15 phút la do quan sát thôi.Như đã nói do để các thông số thời gian tích phan vi phan và lay mẫu là mặc định nên không tối ưu.trong help co 1 bài hướng dẫn cách tính toán các thời gian nói trên

Comment

cảm ơn các bạn. Có bạn nào có thêm tai liệu về lập trình PID cho PLC để điều khiển biến tần không cho minh xin nha!

Comment

Nguyên văn bởi kidsolokid Xem bài viết
                      Dùng micro win 4. la mở được.Tài liệu thì chiu khó đọc help đi.Help cua Micro Win là 1 kho kiến thức ẩn trong đó vấn đề là bạn biết tìm ra mà đọc không thôi

Trước khi đọc bài này nên tìm hiểu 1 chút về HSC.Với lại bài này tôi viết cũng đơn giản kiểu hiểu sao viết vậy và không tính toán các thời gian tích phân,vi phân,lấy mẫu và độ khuếch đại tôi chỉ để mặc định.Đã test trên mô hình thực.Thời gian từ lúc chạy đến lúc ổn định tốc độ khoảng 15 phút.Độ sai lệch khoảng :Tốc độ set 800V/phút thì dao động từ 798~802)

Post lai bài co huong dan xem cho de
                      Cảm ơn bác đã hướng dẫn. E có thắc mắc là trong bài này bác nói encoder gắn qua 1 cơ cấu trung gian là cơ cấu j? Có phải qua mạch đệm ULN 2803 ko? Tại sao tỷ số truyền giữa động cơ và encoder là 10.83. Cái này e chưa tìm hiểu hết nên mong bác giải đáp cho e. Bác có thể hướng dẫn e giảm thời gian từ lúc chạy đến lúc ổn định tốc độ xuống còn khoảng 2 phút ko? E xin cảm ơn.
                      Last edited by thienky198x; 30-03-2012, 11:01.

Comment

các bác ơi.mình có một bài toán như sau?dùng PId để điều chình tốc độ động cơ 1 chiều sao cho nó quay vs 1000vong/phút.các bác viết cụ thể chương trình giúp mình vs.kém theo chú thích.thank kiu :d

Comment

Nguyên văn bởi thienky198x Xem bài viết
                          Cảm ơn bác đã hướng dẫn. E có thắc mắc là trong bài này bác nói encoder gắn qua 1 cơ cấu trung gian là cơ cấu j? Có phải qua mạch đệm ULN 2803 ko? Tại sao tỷ số truyền giữa động cơ và encoder là 10.83. Cái này e chưa tìm hiểu hết nên mong bác giải đáp cho e. Bác có thể hướng dẫn e giảm thời gian từ lúc chạy đến lúc ổn định tốc độ xuống còn khoảng 2 phút ko? E xin cảm ơn.
                          Hiện giờ thời gian ổn định của hệ chưa kèm nhiễu khoảng 2s.Tỷ số truyền là do kết cấu cơ khí quyêt định.Cơ cấu trung gian có thể là khớp nối mềm hoặc puly
                          Xem clip kết quả:
                          Đào tạo PLC 200,HMI,WinccFlexible
                          Bán PLC,HMI,Biến tần,Encoder....hàng xài rồi
                          UnPass PLC 200(ver 1. và 2.),FX,....
                          LH:0906603372-

Comment

Nguyên văn bởi vgdinhhiep Xem bài viết
                            các bác ơi.mình có một bài toán như sau?dùng PId để điều chình tốc độ động cơ 1 chiều sao cho nó quay vs 1000vong/phút.các bác viết cụ thể chương trình giúp mình vs.kém theo chú thích.thank kiu :d
                            Code+chú thích luôn =)) bạn có tiền trả không mà yêu cầu nhiều vậy?5tr cho code 2tr cho chú thích làm không
                            Đào tạo PLC 200,HMI,WinccFlexible
                            Bán PLC,HMI,Biến tần,Encoder....hàng xài rồi
                            UnPass PLC 200(ver 1. và 2.),FX,....
                            LH:0906603372-

Comment

Click image for larger version

Name:	c58157260576390331d90a9cf2b03aec_46790950.p020712094901.jpg
Views:	1
Size:	52.5 KB
ID:	1363393
                              Chào diễn đàn, cho mình hỏi cái này nhé, mình đang làm đồ án có mô hình như hình trên, yêu cầu: Đầu ra xả nước tuỳ ý(van xả có
                              thể điều chỉnh với mọi góc mở, nhưng mực nước trong bình lại luôn ở một mức cố định là 80%) mình ở đây k hiểu là tại sao trên mô hình lại dùng cả cảm biến mức và cảm biến lưu lượng, theo mình chỉ cần cảm biến mức là được rồi, các bạn có thể cho mình hỏi cách tổng hợp để lựa chọn bộ điều chỉnh trong PLC luôn nhé, thank diễn đàn

Comment

Về tác giả

Collapse

havantoi Tìm hiểu thêm về havantoi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X