Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp S7-300

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• lập trình cho S73

lần 3
    chúc cả nhà vui vẻ nhé.
    dó là tất cả tài liệu Win CC của mình đấy
    ngaòi ra các bạn bật Help trong Win CC đọc thêm nhé
    bye
    manh2190
    Attached Files

Comment

• lập trình cho S73

Nguyên văn bởi TA DUC HAI
      CÁC BÁC HAY QUÁ.MÌNH CŨNG MUỐN HỌC s7 300 NHƯNG CHƯA BIẾT HỌC SAO? VỀ PHẦN LAD MÌNH CŨNG CHƯA HIỂU LÁM.BÁC NÀO CHỈ CHO MÌNH CÁCH ĐỌC MỘT CHƯƠNG TRÌNH VIẾT BẰNG LAD VỚI. HÃY LẤY VÍ DỤ CHO DỄ HIỂU. TRONG VÍ DỤ CÓ CHƯƠNG TRÌNH VIẾT BẰNG LAD VÀ CHÚ THÍCH TỪNG DÒNG CỦA CHƯƠNG TRÌNH NHÉ.TUẦN TỰ CÁC BƯỚC XẢY RA SỰ KIỆN RA SAO?XIN CẢM ƠN CÁC BÁC VÀ CHÚC MẠNH KHỎE. HÃY GỬI CHO MÌNH QUA ĐỊA CHỈ : taduchai123@yahoo.com. một lần nữa xin cảm ơn các bác
      CÓ ÍT HÌNH ẢNH VỀ HRRJ THỐNG NHỎ BẠN HÃY THŨ LÀM NHÉ.
      BYE
      MANH2190
      Attached Files

Comment

• Bro manh2190 nói rất chí lý. Nếu đã gọi là tham gia 4r thì phải open chứ. CÒn thôi tham gia làm giề

Comment

• Chào các anh chị! em theo dõi bài này từ đầu nhưng ko nêu ra ý kiến nào.Các bài post của anh zen,manh2190,zippo,HPECOM rất hay!em đã down hết các file vô.Đến giờ cần làm đến mang ra sử dụng.
          Hiện em đang làm về (hoist)có 1 công trình nó có đòi hỏi khi có gió cấp 6 or 7 thì sẽ đưa ra cảnh báo -> hoạt động của Hoist sẽ dừng lại.Toàn bộ đều bằng tự động.Em nêu ra phương án em nghĩ "1 senser cảm biến mức gió,đưa vào PLC lập trình sao cho tiếp điểm NC của mạch điều khiển của Hoist mở ra ngắt mạch dk.Ý tưởng là vậy ko biết có được ko?Xin nhờ các anh chị trong lĩnh vực chỉ bảo giup em.Hoặc chỉ dùng 1 senser cảm biến mức gió -> đưa ra tín hiệu cảnh báo cho 1 Còi báo động???mình tự ngắt nguồn!
          |

Comment

• các pác có phần mền nào mô phỏng S7 300 không. Khi lập trình mô phỏng cho nó chạy làm sao nhìn thấy được các đầu ra nhấp nháy ấy. Có fần mền nào như vậy chỉ giùm em với

Comment

• Nguyên văn bởi tuananh1983 Xem bài viết
              Chào các anh chị! em theo dõi bài này từ đầu nhưng ko nêu ra ý kiến nào.Các bài post của anh zen,manh2190,zippo,HPECOM rất hay!em đã down hết các file vô.Đến giờ cần làm đến mang ra sử dụng.
              Hiện em đang làm về (hoist)có 1 công trình nó có đòi hỏi khi có gió cấp 6 or 7 thì sẽ đưa ra cảnh báo -> hoạt động của Hoist sẽ dừng lại.Toàn bộ đều bằng tự động.Em nêu ra phương án em nghĩ "1 senser cảm biến mức gió,đưa vào PLC lập trình sao cho tiếp điểm NC của mạch điều khiển của Hoist mở ra ngắt mạch dk.Ý tưởng là vậy ko biết có được ko?Xin nhờ các anh chị trong lĩnh vực chỉ bảo giup em.Hoặc chỉ dùng 1 senser cảm biến mức gió -> đưa ra tín hiệu cảnh báo cho 1 Còi báo động???mình tự ngắt nguồn!
              Cái này cũng đơn giản thôi. Chỉ cần 1 cục S7 200 là chạy ngon. Mà cũng không cần, chỉ cần 1 cục mini PLC là oke. Mình chưa biết là dùng cảm biến nào. Nhưng theo như yêu cầu của bạn như vậy thì chỉ cần mức gió đạt đến cấp 6 là ngắt. Nếu mức gió giảm xuống thì hoạt động trở lại.
              Mức gió I0.1

LD I0.1
              =Q0.1

Ngoài ra còn thêm START STOP ngắt nóng thì cứ gán và kiểm tra các mức và cho AND I0.1 là xong. Chúc thành công

Comment

• Chào các bác, em là thành viên mơi. Em cũng đã từng lập trình cho s7-200, s7-300, 400 và rất muốn học tập từ mọi người. Em có khá đầy đủ các tài liệu của hãng Siemens, bác nào cần thì cứ yêu cầu.

Comment

• Mình có phần mềm Sim cho PLC 300, bác nào cần thì cho email mình gửi cho

Comment

• Mình có trang tải lên miễn phí, dung lượng khoản 5G cho 1 tài khoản, bạn nào có nhã ý cung cấp phần mềm và tài liệu thì xin up lên cho các bạn xài.
                    Mình xin mọi người up lên Phần mềm Step và PLCsim và WinCC.
                    trang web: http://www.4shared.com/
                    username: "tien.nguyen.py@gmail.com"
                    passoword: "123456"
                    Xin lưu ý với các bạn là kích thước file tải lên không được quá 100MB.
                    Cảm ơn ZEN và các bạn khác đã giúp đỡ mọi người.

Comment

• Trước hết là phần kết nối :
                      - Tín hiệu từ transmiter của bạn ra là mấy dây?
                      - Từ đó tra lại trong phần hướng dẫn sử dụng EM 235, sẽ có sơ đồ nối dây.
                      Phải chắc chắn 2 phần đó.
                      - Dể ý chút : nếu dây truyền về mà có vỏ bọc kim loại thì nên nối với đất. Sẽ tránh được nhiễu.
                      Tiếp theo là đến lập trình:
                      - Cách thử đơn giản nhất là chỉ cần lệnh MOVE thôi. Thế là có thể biết được rùi. Đương nhiên là các con số đằng sau sẽ nhẩy. Nhưng bạn đừng lo. Nó phải như thế vì áp suất của bạn không thể đứng yên được. bạn cho áp suất thay đổi một chút và kiểm tra các giá trị. Thấy nó cũng thay đổi theo là được rùi.
                      - Tiếp sau là bạn viết một chương trình đọc giá trị. Cho phép đưa luôn ra giá trị áp suất thực. Trong đó bạn nhớ cắt đuôi các giá trị không cần thiết đi, bạn sẽ thấy áp suất nó cũng không nhảy lung tung được đâu ...
                      bạn thử đi nhe!
                      "Tiền có thể mua được đồng hồ, nhưng không mua được thời gian. Vì vậy chúng ta hãy biết quí trọng thời gian hơn"

Comment

• Nguyên văn bởi tuananh1983
                        Chào các anh chị! em theo dõi bài này từ đầu nhưng ko nêu ra ý kiến nào.Các bài post của anh zen,manh2190,zippo,HPECOM rất hay!em đã down hết các file vô.Đến giờ cần làm đến mang ra sử dụng.

Cái này cũng đơn giản thôi. Chỉ cần 1 cục S7 200 là chạy ngon. Mà cũng không cần, chỉ cần 1 cục mini PLC là oke. Mình chưa biết là dùng cảm biến nào. Nhưng theo như yêu cầu của bạn như vậy thì chỉ cần mức gió đạt đến cấp 6 là ngắt. Nếu mức gió giảm xuống thì hoạt động trở lại.
                        Mức gió I0.1

LD I0.1
                        =Q0.1

Ngoài ra còn thêm START STOP ngắt nóng thì cứ gán và kiểm tra các mức và cho AND I0.1 là xong. Chúc thành công

Hi!
                        Bạn dùng cảm biến đo tốc độ gió, như vậy tín hiệu đưa về là tín hiệu tương tự, vì vậy bạn cần sử dụng PLC kết hợp với bộ biến đổi A/D .
                        Biển học vô bờ

Comment

• Chào cả nhà nhé
                          Lâu lắm rồi mình mnowis ra mạng thăm anh em được.Mình đang thực tập ở Xi măng Bỉm sơn và lần này minh ra mạng cũng có 1 bai toán nhỏ đố anh em làm cho vui.
                          anh em đã thao tác lập trình trên công analog nhiều chưa nhỉ?Chắc các anh em hay làm trên modul số đúng không?
                          Bài toán như sau: dung sensor Pt100 đưa tín hiệu vào và hiên thị nhiệt độ môi trừong trên đầu ra tương tự nhé.(Pt100 có 3 chân: 1 đấu xuống mát,1 dây nguồn 24v ,1 dưa vào PLC).Không đơn giản đâu nhé.nhớ phải test trên SIM thật kĩ nhé.thao tác với các lệnh toán học nhiều lắm đó.
                          chúc cả nhà thành công.(đây là 1 bài toán thực tế trong công nghiệp sản xuất xi măng đó).tuy chọn đầu vào dòng hay áp tùy ở bạn mình chỉ quan tâm thuật toán điều khiển thôi.
                          bye
                          manh2190

Comment

• lập trình trên S73

kekhukho:Cái này cũng đơn giản thôi. Chỉ cần 1 cục S7 200 là chạy ngon. Mà cũng không cần, chỉ cần 1 cục mini PLC là oke. Mình chưa biết là dùng cảm biến nào. Nhưng theo như yêu cầu của bạn như vậy thì chỉ cần mức gió đạt đến cấp 6 là ngắt. Nếu mức gió giảm xuống thì hoạt động trở lại.
                            Mức gió I0.1

LD I0.1
                            =Q0.1

Ngoài ra còn thêm START STOP ngắt nóng thì cứ gán và kiểm tra các mức và cho AND I0.1 là xong. Chúc thành công[/QUOTE]

Chào bạn nhé !
                            bạn mà làm như thế ngươi ta bảo bạn không biết gì ngay đó.như thế đâu có được. I0.1 là sensor mức gió nhưng mức gió cấp 6 là mức gió như thế nào.Cừong độ ,vận tốc hhay tốc độ quay của cánh quạt đối với sensor mức gió là bao nhiêu chứ.
                            Bạn hãy thao tác trên các lệnh dịch chuyển dữ liệu, lệnh số học đưa vào trong các ô nhớ trong PLC,chuyển đổi dữ liệu trong ô nhớ đó sang kiểu gì tùy bạn.Thực hiện việc so sánh dữ liệu từ ô nhớ dữ liệu thu được với ô nhớ mà bạn đã làm ở trên.Sau đó reset và set còi báo động lên,tiếp tục so sánh nếu tìn hiệu đua vào thõa mãn đk thì set lên và reset còi xuống.
                            PLC kô đơn giản như bạn nghĩ đâu.
                            bye

manh2190
                            Last edited by manh2190; 03-01-2008, 21:22.

Comment

• chào manh2190, mình muốn nhờ bạn post lên cho mình và anh em một ví dụ về bài toán như sau: tín hiệu lấy từ đầu đo nhiệt độ 4-20mA về PLC S7300, PLC xử lý tín hiệu đó và truyền thông lên máy tính,giao diện WinCC.Bạn có thể giúp mình được không, vì mình biết bạn rất thạo mảng này.

Comment

• Bác Mạnh đố nhưng có thưởng không nào. Cái chương trình đo gió và điều khiển chi đó tôi đâu có làm đâu, tôi chỉ góp ý thôi mà. Để tối nay về giải, mai up lên
                                Biển học vô bờ

Comment

Về tác giả

Collapse

ZEN Tìm hiểu thêm về ZEN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X