Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp S7-300

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình tạo một khối FC, trong đó mình xử lý một mảng dữ liệu do vậy mình dùng con trỏ để điều khiển dữ liệu ấy.
    Để mảng dữ liệu là bất kỳ nên mình tạo một biến Buffer_Add (dạng Dword) để trỏ đến dữ liệu đầu tiên của mảng. Tuy nhiên khi mình dung lệnh gán địa chỉ cho AR1: LAR1 Buffer_Add thì báo lỗi ngay, trong khi lệnh: LAR1 MD0 thì không sao!!!!!!
    Ai biết xử lý làm sao trả lời giúp mình với!
    Thanks!
    Bạn có thể copy đoạn chương trình bạn viết được không. Làm việc với con trỏ cần kiểu dữ liệu đặc biệt nên có thể dữ liệu của bạn không tương thích.

Comment

• Nguyên văn bởi ibpc2007 Xem bài viết
      Bạn có thể copy đoạn chương trình bạn viết được không. Làm việc với con trỏ cần kiểu dữ liệu đặc biệt nên có thể dữ liệu của bạn không tương thích.
      Đây là chương trình trong khối OB1.

A I 0.0
      JNB _001
      CALL FC 1
      Start_Buffer:=P#0.0 // Bien nay trong khoi FC la dau vao va dc dinh dang Pointer
      Analog_Input:=PIW0
      _001: NOP 0

Mình muốn dãy dư liệu của mình là bất kỳ tùy thuộc vào lệnh gọi khối FC1, tuy nhiên trong khối FC 1 để tăng địa chỉ của các phần tử trong mảng sau mỗi lần nhận dữ liệu thì không làm dc với biến khai báo kiểu Pointer? (có thể mình k biết cách)
      Nếu muốn chương trình con làm việc với mảng bất kỳ dùng con trỏ thì làm thế nào?

Comment

• Đây là chương trình trong khối OB1.

A I 0.0
        JNB _001
        CALL FC 1
        Start_Buffer:=P#0.0 // Bien nay trong khoi FC la dau vao va dc dinh dang Pointer
        Analog_Input:=PIW0
        _001: NOP 0

Mình muốn dãy dư liệu của mình là bất kỳ tùy thuộc vào lệnh gọi khối FC1, tuy nhiên trong khối FC 1 để tăng địa chỉ của các phần tử trong mảng sau mỗi lần nhận dữ liệu thì không làm dc với biến khai báo kiểu Pointer? (có thể mình k biết cách)
        Nếu muốn chương trình con làm việc với mảng bất kỳ dùng con trỏ thì làm thế nào?
        Bạn email cho mình theo địa chỉ: thanhvan7881@yahoo.com rồi cùng bàn về chương trình. Vì mình thấy trong luồng này ít người bàn bạc sâu về con trỏ. Mình thì làm về con trỏ khá nhiều nên có thể biết 1 ít. Nếu được thì bạn mail cho mình FC1 của bạn, vì bạn chỉ đưa OB1 thì mình vẫn chưa thể hiểu được.

Comment

• các bạn vào trang http://plc.net.ru tham khảo có nhiều điều hay ho lắm đấy

Comment

• Vòng lặp vô hạn

Bác WilliamChip!!
            Mình không hiểu lắm về ý của Bác. Ví dụ như mình tạo một chương trình để 5 đèn trên ngôi sao cứ xoay vòng vòng hoài cho tới khi ... chóng mặt thì có được không (ở đây có 5 trạng thái và tất nhiên số trạng thái là tùy ý). Nếu như vậy cũng được thì mình mới dám viết lên.

Comment

• ***** đơn giản cho s7-300

Tôi chỉ có ***** cho 5.1 thôi. Không biết William đang dùng version nào. Nếu là 5.1 thì cứ để nguyên chương trình như vậy. Còn chưa có thì cứ ra cửa hàng mua 1 đĩa 5.1 về cài, nó báo bản quyền thì kệ nó. Xong xuôi hết thì tải file này về (NHỚ UNZIP) rồi chép đè vào thư mục c:\windows\system\system32. Nó hết hỏi liền... Mà tui thấy xài 5.1 cũng được.
              Attached Files

Comment

• HIC... XIN LỖI. Chép đè vào thư mục c:\windows\system32 mới đúng.

Comment

• William!!
                  Mình đã chỉnh lại bài tập theo ý bạn muốn. Dùng vòng lặp while thì có thể dùng tương ứng bằng master control trong S7-300 (MRCA: (active) kích hoạt chế độ Master Control, MRC<: bắt đầu 1 nhóm (vì có thể lồng nhiều nhóm, giống như nhiều vòng lặp while lồng vào nhau), MRC>: kết thúc 1 nhóm, MRCD: deactive master control). Khi bạn bật hoặc tắt bit điều khiển (trong bài là M0.0) thì nguyên đoạn chương trình đó sẽ có hiệu lực hoặc mất hiệu lực. Khi đã tắt M0.0, bất kể trạng thái như thế nào, các đầu ra trong đoạn này luôn bằng 0. Với cách dùng 1 timer cho đếm liên tục, hết thời gian ra đến lại (hình răng cưa), rồi so sánh giá trị đang đếm của nó ra thành các khoảng thời gian là có thể sử dụng, cách này là ngắn nhất, đơn giản và phù hợp cho các qui trình không đổi như đèn giao thông...
                  Vẫn có thể dùng các khác là dùng nhiều timer liên tiếp cho các trạng thái, mỗi trạng thái có một timer đi kèm, timer vừa dùng để tắt bit đi cùng nó và kích hoạt bit kế tiếp, timer cuối cùng lại kích hoạt cho bit đầu tiên, cách này hơi bất tiện vì phải dùng nhiều timer.
                  Mình không biết bạn đã vừa ý chưa, có vấn đề gì thì liên lạc sau.
                  Thân ái...
                  Attached Files

Comment

• tài liệu s7-300 chỉ có một phần thôi, nhưng cũng đủ để bạn biết những vấn đề cơ bản. Bạn nào có chương trình ứng dụng về nó cho mình nhé!
                    Attached Files

Comment

• Zen oi ,viết tiếp về đầu vào tương tự đi bạn,ví dụ nhé:mình có một tín hiệu dòng từ cảm biến 4-20mA,nối với s7300 và hiển thị trên WinCC tín hiệu dòng điện đó, dạng đồ thị Trend và kết nối được với excel để in ấn.Với các cao thủ đây có thể labaof toán rất đơn giản nhưng với những người mới làm với WinCC như mình thì rất cần thiết.giúp mình với nhé.luồng này rất hay và hữu ích

Comment

• Chao các bạn
                        Các bạn cho hỏi chút, trong S7 300 có High speed counter không? nếu có thì sử dụng thế nào?
                        Còn nếu không thì khi mình kết nối encoder thì làm thế nào? hay vẫn dùng bộ đếm bình thường. Mình đang dùng CPU 312C.
                        Và khi khai báo phần cứng 313C thì mình thấy CPU này có kèm theo một module đếm Count, cái này dùng như thế nào?
                        Ai biết trả lời giúp nhe!

Comment

• các bác ơi. mình đang đinh làm đồ án về plc s7 300. mình tìm hoài đè tài mà bây giờ không biết làm về đề tài nào đây.các bác có thể giúp cho mình một đề tài nào để mình làm đồ án được không các bác.đề tài nào cho phù hợp với sinh viên đấy. bác nào giúp em với.cảm ơn các bác trước ha.

Comment

• Nguyên văn bởi Q2T Xem bài viết
                            Chao các bạn
                            Các bạn cho hỏi chút, trong S7 300 có High speed counter không? nếu có thì sử dụng thế nào?
                            Đương nhiên là có rồi, chả lẽ S7_200 có mà S7_300 không

Comment

• Các bạn ơi giúp tôi làm bài tập lớn với !!!!
                              đề bài của tôi là thiết kế và lập trình trộn hóa chất bằng PLC s7 300

Comment

• Nguyên văn bởi duypk_dhcn
                                e dg hoc s7-200 thoi ma nghe anh chi noi den s7-300 roi!vay choe hoi hai cai nay co gi khac nhau nhieu ko?
                                Đã có bài viết đề cập rồi, bác lục lại đi nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

ZEN Tìm hiểu thêm về ZEN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X