Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tài liệu PLC S7 200 Tiếng Việt

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tài liệu PLC S7 200 Tiếng Việt

Bác nào có tài liệu này cho em một bản nhé , em đang rất cần mà.

Tìm quyển Tự động hóa với Simatic S7-200 của thầy Phước .Cô Minh bộ môn DKTD DHBK HN . Hình như đấy là quyển tiếng Việt duy nhất về S7-200 thì phải .Ít nhất tớ biết . Hướng dẫn về cấu trúc lập trình LAD và STL .
    Never say never, think in solutions, not in trouble......
    Email:
    Cell phone:0904498179

Comment

Em muốn học theo LAD nhưng quyển cuả thày MInh và Phước chỉ nói về STL thôi.Học theo LAD dễ hiểu hơn .

Comment

Quyển SIMATIC S7-300 mới viết STL . Bạn tìm quyển SIMATIC S7-200 ấy .Viết cả về STL và LAD . Bạn xem trong phần Help của Microwin ấy .nó giải thích về cấu trúc lệnh đầy đủ lắm ..
        Never say never, think in solutions, not in trouble......
        Email:
        Cell phone:0904498179

Comment

Mấy bồ gửi cho mình với mình cũng đang cần,cám ơn nhiều.
          n2yspy85@yahoo.com
          YM : virus_sasaka
          ĐT : 0949760990
          Địa chỉ : HCM City

Comment

Tài liệu Step 7 mình có được 3 quyển. Nếu ai có nhu cầu thì đến trường BK TPHCM mình cho mượn photo
            ---------------------------------------------------

---------------------------------------------------

Comment

Kinh nghiệm dành cho người mới nhập môn học S7/200

Hi!( chỉ dành cho người mới học)
              Tài liệu quả thật có nhiều.Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tập các chương trình mẫu tipXX dành cho S7200. Theo mình các sách viết hầu hết theo kiểu biên dịch lại nên những người mới học PLC sẽ rất khó khai thác. Mình đưa ra 1 số kinh nghiệm tiếp cận dành cho các bạn mới học PLC(s7-200).
              bước 1- Các bạn Học về tổng thể về tính năng và cấu trúc của các CPU và các module của S7-200
              ví dụ:Đối với CPU bạn phải xác định được bộ nhớ chương trình, tốc độ xử lí,số cổng truyền thông, khả năng quản lí các I/O, Số timer, counter...Đối với các cổng DI/DO bạn cần hiểu cấu trúc kiểu Relay hoặc optocoupler, AI ...Nói chung tổng kết lại các bạn phải đấu nối được các I/O đúng với các mạch ngoài và chọn được các CPU hoặc I/O thích hợp cho 1 dự án cụ thể.

Bước 2:Làm quen với microwin : các bạn test truyền thông với PLC và khai thác các chức năng quan trọng của phần mềm, làm quen với cách lập trình cơ bản LAD, STL, các Tool và Wizard cơ bản.
              Bước 3: Lập trình. Theo mình nghỉ không nên đi vào từng chi tiết câu lệnh cụ thể vội, việc này đã có help. Chúng ta chỉ nên phân biệt các nhóm lệnh chức năng làm các công việc gì, có điều kiện hay không có điều kiện.
              Công việc đầu tiên trong phần này bạn nên nắm rỏ cách tổ chức 1 chương trình của S7200, cần biết cách tổ chức của MAIN, SBR_X,INT_X hoặc số INT cho phép...và cách thức quét các lệnh khi CPU hoạt động
              Thứ 2 các bạn cần nắm rỏ tổ chức bộ nhớ của CPU, từ bit, byte, W, DW, các ô nhớ đặc biết,cờ ....nói cách khác là các bạn cần truy cập đến từng bít. Ví dụ khi một dữ liệu được cất vào 1 ô nhớ bạn phải cần phải biết đến từng bít sẽ thể hiện như thế nào( nếu đã học VXL thì cái này quá là đơn giản rồi). các bạn cần nắm được các hình thức thể hiện dữ liệu : BCD, real, integer...
              thu3 : các bạn cần nắm rỏ khai báo và hoạt động của các bộ timer, counter
              thu4: Cần nắm rỏ các ngắt (INT) và chức năng cụ thể....
              thu5: lập một vài chương trình nhỏ về xử lí số thực, hoặc các bài toán đèn đường... có sử dụng các SBR
              thu6: làm quen với các AI,học cách xử lí số liệu đối với các AI và AO
              thu7: Khai thác các tool có sẳn để thực hiện giao tiếp với TD200, hoặc PID,...
              thứ8: sử dụng một số module chức năng để truyền thông, đo nhiệt độ....
              Lưu ý : lổi thường gặp đối với người mới học PLC là vấn đề sử dụng bộ nhớ. Nếu không có bảng phân vùng bộ nhớ bạn sẽ sử dụng trùng lặp các ô nhớ và gây lổi( lổi này khi biên dich sẽ không phát hiện được). chúc các bạn thành công.Điều cuối cùng một dự án muốn thành công các bạn phải cần nắm rỏ công nghệ dự án, đối tượng cần điều khiển điều đó giúp bạn hoàn thành hơn 50% công việc.

Comment

Nguyên văn bởi sensorman Xem bài viết
                Hi!( chỉ dành cho người mới học)
                Tài liệu quả thật có nhiều.Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tập các chương trình mẫu tipXX dành cho S7200. Theo mình các sách viết hầu hết theo kiểu biên dịch lại nên những người mới học PLC sẽ rất khó khai thác. Mình đưa ra 1 số kinh nghiệm tiếp cận dành cho các bạn mới học PLC(s7-200).
                bước 1- Các bạn Học về tổng thể về tính năng và cấu trúc của các CPU và các module của S7-200
                ví dụ:Đối với CPU bạn phải xác định được bộ nhớ chương trình, tốc độ xử lí,số cổng truyền thông, khả năng quản lí các I/O, Số timer, counter...Đối với các cổng DI/DO bạn cần hiểu cấu trúc kiểu Relay hoặc optocoupler, AI ...Nói chung tổng kết lại các bạn phải đấu nối được các I/O đúng với các mạch ngoài và chọn được các CPU hoặc I/O thích hợp cho 1 dự án cụ thể.

Bước 2:Làm quen với microwin : các bạn test truyền thông với PLC và khai thác các chức năng quan trọng của phần mềm, làm quen với cách lập trình cơ bản LAD, STL, các Tool và Wizard cơ bản.
                Bước 3: Lập trình. Theo mình nghỉ không nên đi vào từng chi tiết câu lệnh cụ thể vội, việc này đã có help. Chúng ta chỉ nên phân biệt các nhóm lệnh chức năng làm các công việc gì, có điều kiện hay không có điều kiện.
                Công việc đầu tiên trong phần này bạn nên nắm rỏ cách tổ chức 1 chương trình của S7200, cần biết cách tổ chức của MAIN, SBR_X,INT_X hoặc số INT cho phép...và cách thức quét các lệnh khi CPU hoạt động
                Ví dụ khi một dữ liệu được cất vào 1 ô nhớ bạn phải cần phải biết đến từng bít sẽ thể hiện như thế nào( nếu đã học VXL thì cái này quá là đơn giản rồi). các bạn cần nắm được các hình thức thể hiện dữ liệu : BCD, real, integer...
                thu3 : các bạn cần nắm rỏ khai báo và hoạt động của các bộ timer, counter
                thu4: Cần nắm rỏ các ngắt (INT) và chức năng cụ thể....
                thu5: lập một vài chương trình nhỏ về xử lí số thực, hoặc các bài toán đèn đường... có sử dụng các SBR
                thu6: làm quen với các AI,học cách xử lí số liệu đối với các AI và AO
                thu7: Khai thác các tool có sẳn để thực hiện giao tiếp với TD200, hoặc PID,...
                thứ8: sử dụng một số module chức năng để truyền thông, đo nhiệt độ....
                Lưu ý : lổi thường gặp đối với người mới học PLC là vấn đề sử dụng bộ nhớ. Nếu không có bảng phân vùng bộ nhớ bạn sẽ sử dụng trùng lặp các ô nhớ và gây lổi( lổi này khi biên dich sẽ không phát hiện được). chúc các bạn thành công.Điều cuối cùng một dự án muốn thành công các bạn phải cần nắm rỏ công nghệ dự án, đối tượng cần điều khiển điều đó giúp bạn hoàn thành hơn 50% công việc.
                Cảm ơn bác Sensorman!

Em đang học S7_300
                Bác cho em hỏi chút:
                Thứ 2 các bạn cần nắm rỏ tổ chức bộ nhớ của CPU, từ bit, byte, W, DW, các ô nhớ đặc biết,cờ ....nói cách khác là các bạn cần truy cập đến từng bít.
                Em đang rất cần những thông tin này, mong bác chỉ giúp!
                Những thông tin này nó nằm trong tài liệu nào vậy bác? Nếu bác có mong bác gửi giúp em 1 bản!
                Đỉa chỉ của em: hpecom@gmail.com
                Cảm ơn bác nhiều!
                Một bông hồng cho những ai đang còn mẹ,
                Đang còn mẹ để lòng vui sướng hơn ..

Comment

Nguyên văn bởi HPECOM Xem bài viết
                  Cảm ơn bác Sensorman!

Em đang học S7_300
                  Bác cho em hỏi chút:

Em đang rất cần những thông tin này, mong bác chỉ giúp!

Những thông tin này nó nằm trong tài liệu nào vậy bác? Nếu bác có mong bác gửi giúp em 1 bản!
                  Đỉa chỉ của em: hpecom@gmail.com
                  Cảm ơn bác nhiều!
                  hơ hơ hơ !!! rõ là trước đây có gửi cho anh mọt cái tài liệu về cái này rồi mà
                  S7200 Programmable Controller System Manual

Comment

hay quá, cảm ơn anh Natra. Những cái viết ngắn gọn súc tích thế này đọc còn thấy hay chứ mấy quyển sách hơn 800 trang nước ngoài đọc hoài mà ko biết nó nói cái gì

Comment

Tài liệu PLC S7 200 Tiếng Việt

Tài liệu PLC tiếng Việt đây. Cũng gần như cuốn S7 200 của thầy Phước cô Minh

Có cả phần mền mô phỏng khá hay mà không cần key nữa đó!
                      Attached Files

Comment

tài liệu S7200 của thầy Phước và cô Minh cũ lắm rồi.Ở đó là CPU214 thôi,còn có nhiều lệnh chưa được cập nhật.

Comment

Giáo trình PLC của BKĐN đây
                          Mình vừa sửa lại link rồi đấy http://www.esnips.com/web/Giao-trinh-cua-BKDN

Comment

nếu nói chỉ có đến phần mềm mô phỏng PLC S7/200 thì các bạn có thể tham khảo tại link này: http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=7177
                            bài này do pác gtvt45 viết:
                            chào bạn.
                            mình có 1 chương trình cho phép mô phỏng rất hay cho hệ PLC S7/200.
                            Hy vọng bạn sẽ làm chủ được nó.
                            Hướng dẫn cho phần mềm cũng dc viết ở đó:
                            Mình có thể nói qua về cách sử dụng phần mềm mô phỏng PLC trên như thế này nhé:
                            1. bạn viết hoặc copy code mã nguồn STL(được dịch từ 1 chương trình khác cũng được hoặc viết trực tiếp, tuy nhiên rất khó).
                            2. sau khi có các NETWORK rồi bạn bôi đen tất cả code của bạn rồi chuột phải sau đó nhấn vào compile hoặc ấn phím tắt F9.
                            khi đó bạn đã hoàn thành phần viết code, sau đó bạn tiến hành mô phỏng bằng cách nhấn vào nút Run hoặc phím tắt Alt+ R hoặc F5. khi muốn dừng mô phỏng nhấn Pause hoặc Alt+ S hoặc F5.
                            Lưu ý: khi mới vào nhấn Ctrl+ N để tạo file mới bạn nhé.Phần mềm này có 2 ngôn ngữ là Tiếng Anh và Tiếng Bồ Đào Nha thì phải.
                            Mình nghĩ khi mới học PLC thì nên học theo phần mềm này, còn nếu có khả năng dư dả tái chính thì mua lấy con về "xài chơi".

Comment

Về tác giả

Collapse

chachacha Tìm hiểu thêm về chachacha

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X