Thông báo

Collapse
No announcement yet.

PLC ảo

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Chào các bạn!

Mình cũng có biết chút ít về PLC. Cho mình tham gia với. Time qua mình có cầm và nghịch được cục PLC cpu 224 và 215. Nếu các bạn muốn chúng ta sẽ trao đổi chút kiến thức về PLC S7 200. Giờ chúng ta ra đề và mọi người hưởng ứng bằng cách lập trình và post lên các bạn nhé!
    Đề 1: Điều khiển động cơ DC chạy thuận và nghịch. Đầu tiên: nhấn nút CHAY_THUAN kích một xung cho đầu vào là I0.0 và động cơ chạy thuận ( đầu ra là Q0.0) . sau đó nhấn nút CHAY_NGHICH kích 1 xung cho đầu I0.1 , động cơ chạy nghich( đầu Q0.1). Cuối cùng nhấn nút STOP kích 1 xung cho đầu vào I0.2 thì sau một khoảng thời gian( dùng bộ định thời timer ) động cơ sẽ dừng.
    Bài này nhiều bạn sẽ cho là tương đối dễ, nhưng chúng ta hãy nhiệt tình tham gia vì mọi thứ bắt đầu từ những bước đi chập chững. Mình sẽ post bài giải của mình lên cho các bạn góp ý khi các bạn muốn tiếp tục chơi.

Comment

Nguyên văn bởi MissJuliette Xem bài viết
      Mình cũng có biết chút ít về PLC. Cho mình tham gia với. Time qua mình có cầm và nghịch được cục PLC cpu 224 và 215. Nếu các bạn muốn chúng ta sẽ trao đổi chút kiến thức về PLC S7 200. Giờ chúng ta ra đề và mọi người hưởng ứng bằng cách lập trình và post lên các bạn nhé!
      Đề 1: Điều khiển động cơ DC chạy thuận và nghịch. Đầu tiên: nhấn nút CHAY_THUAN kích một xung cho đầu vào là I0.0 và động cơ chạy thuận ( đầu ra là Q0.0) . sau đó nhấn nút CHAY_NGHICH kích 1 xung cho đầu I0.1 , động cơ chạy nghich( đầu Q0.1). Cuối cùng nhấn nút STOP kích 1 xung cho đầu vào I0.2 thì sau một khoảng thời gian( dùng bộ định thời timer ) động cơ sẽ dừng.
      Bài này nhiều bạn sẽ cho là tương đối dễ, nhưng chúng ta hãy nhiệt tình tham gia vì mọi thứ bắt đầu từ những bước đi chập chững. Mình sẽ post bài giải của mình lên cho các bạn góp ý khi các bạn muốn tiếp tục chơi.
      yêu cầu bạn cho là không khó??? hiểu 1 chút là okie ngay.
      bạn ở đâu thế? hôm nào cho anh em ngắm coi cái cục PLC của bạn thế nào nhé.
      @ProLC: em đã làm xong yêu cầu của bài trên chưa? nếu có phương án giải quyết rồi thì post lên cho anh em xem đi chứ.Rồi anh sẽ ra cho em 1 vài bài nữa thử sức.

Comment

Bác nào có chương trình điều khiển màn hình hay phần mềm điều khiển màn hình của OMRON NT hay NX thì cho mình xin với .Cám ơn các Bác nhiều nhé

Comment

Hic !
          Chờ mãi kô thấy ai post bài lên
          Mình post 2 bài lên cho anh em xem vậy
          Mong các pác tham gia nhiệt tình !!!
          Attached Files

Comment

Ktun ....

Nguyên văn bởi Ktun Xem bài viết
            Hic !
            Chờ mãi kô thấy ai post bài lên
            Mình post 2 bài lên cho anh em xem vậy
            Mong các pác tham gia nhiệt tình !!!
            hà hà, bậc cao thủ đàn anh đã xuất hiện. chào Ktun lâu không thấy xuất hiện trên diễn đàn.dạo này có gì mới không? có mở vài chiêu cho anh em coi hàng nhé, tôi mong chờ ông anh ra bản PLC S7/300 Tiếng Việt Made in Ktun lâu lém roài.

@ProLC: sao không thấy em xuất hiện thế? học hành cứ bình tĩnh nhé..... khi nào làm xong yêu cầu trên thì tiếp chiêu nhé.... hì hì hì.... còn vài cái Ladder nữa nhưng chưa post dc(đang xài máy thằng bạn)

Comment

cái Theard này lâu lắm ko có ai vào đây "đàm đạo nhỉ"?
              các pác đâu hết rồi, vào cho thằng em vài đường cơ bản đi. em cũng mới bắt đầu dc học PLC nên còn gà nên mong các pác giúp đỡ!
              |

Comment

Bác nào đã sử dụng S7200- Simulation hướng dẫn cho mọi người cách sử dụng đi. Mình Sd nhưng ko thấy file đuôi .AWL, kop, ở đâu cả.

Comment

Nguyên văn bởi Sangcao Xem bài viết
                  Bác nào đã sử dụng S7200- Simulation hướng dẫn cho mọi người cách sử dụng đi. Mình Sd nhưng ko thấy file đuôi .AWL, kop, ở đâu cả.
                  Trong Micro/win bro export ra chứ

Comment

Về tác giả

Collapse

thanghe87 Tìm hiểu thêm về thanghe87

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X