Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[VN e-book project] Lập trình ... VHDL - Góc thảo luận

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nói vậy thôi. Đọc qua tiếng Việt để nắm cơ bản rồi đọc tiếng Anh cho dễ cũng là một hướng đi đó. Có những từ mình dịch thì mình hiểu nhưng nói với người khác thì người ta chẳng biết . Trong khi một số từ ngữ chuyên ngành trong một số sách tiếng Việt, người ta đã chấp nhận nó, nên nói ai cũng biết.

Nhưng để tiến xa hơn thì nên đọc tiếng Anh, bố cục trình bày theo một logic khoa học chứ ko phải tiếng Việt, mình nhận thấy trong những sách trình bày về những lãnh vực khó, thường thì chỉ là dịch lại, chắp vá theo từng chương.

Comment

Sao nhiều công ty thì chọn Verilog ,không dùng VHDL,còn nhiều công ty thì chọn VHDL không dùng Verilog. Như Renesas nó dùng Verilog,không dùng VHDL-> tan tành giấc mộng.

Bác nào biết tài liệu học Verilog có giá trị thì suggest cho em với,quả này em chơi hai tay hai súng luôn,chắc cú ra trường cái nào chơi cũng được.( Miễn bình luận,bác nào biết thì cho em lời khuyên nên dùng cuốn nào làm tài liệu học tập nhé(Verilog)).Thank

Ah quên! Đề nghị bác Yesme@ mở thêm box Verilog cho anh em nào học về cái này có nơi thảo luận.

Comment

Nguyên văn bởi risc
        Các bác đọc thử cuốn "Introduction to VLSI circuits and systems" của tác giả John P.Uyemura xem. Cuốn này viết rất cơ bản về VLSI.
        Nói vậy cũng như không,kiếm chỗ nào vậy bác Risc( No ebook!)
        Em có manual solution của cuốn này,bác có chưa,nếu thích em gửi cho một bản.

Comment

Nguyên văn bởi anh_hao_hoa
          Nói vậy cũng như không,kiếm chỗ nào vậy bác Risc( No ebook!)
          Em có manual solution của cuốn này,bác có chưa,nếu thích em gửi cho một bản.
          Tôi học cours này lâu rồi, nhưng bác cứ gửi đi, sau này mấy đứa sv học sau cần thi tôi cho bọn nó tham khảo. Thks bác trước nhé.

Comment

Nguyên văn bởi risc
            Tôi học cours này lâu rồi, nhưng bác cứ gửi đi, sau này mấy đứa sv học sau cần thi tôi cho bọn nó tham khảo. Thks bác trước nhé.
            Bó tay, bác cho em địa chỉ mail để em gửi chứ. Bác có hay vào YM không em hỏi cho lẹ, post bài rồi chờ đợi như kiểu này lâu quá, mà em thì lại đang có nhiều cái muốn hỏi.

Bác nào biết tài liệu học Verilog không? giới thiệu cho mọi người cùng biết với.

Comment

anh_hao_hoa gửi tớ một bản tham khảo đi
              dtcong1109@yahoo.com
              Cả cái cuôn của bác risc nữa, có link cho em xin vơi
              Thanks

Comment

Chào các Bác
                Tui cũng vừa mới tìm hiểu chủ đề này
                Bác co thể gửi cho tui được không vậy
                Email: tomlep84@yahoo.com
                Cám ơn bác nhiều lắm

Comment

Bó tay, bác cho em địa chỉ mail để em gửi chứ. Bác có hay vào YM không em hỏi cho lẹ, post bài rồi chờ đợi như kiểu này lâu quá, mà em thì lại đang có nhiều cái muốn hỏi.

Bác nào biết tài liệu học Verilog không? giới thiệu cho mọi người cùng biết với.
                  Cuốn VLSI của tôi chỉ là hardcover, ko có bản ebook đâu.
                  Tôi có cuốn verilog Prentice Hall - Verilog HDL - A Guide To Digital Design And Synthesis, 2nd Edition (2004), The VHDL Cookbook, (17MB) làm sao mà up lên cho các bác.

Comment

Mấy cuốn của bác em có rồi, chỉ thiếu một điều chính là chúng là ebook, chơi mấy thứ này có ngày đeo đít chai chục đi ốp chứ chẳng chơi hehe.

Em có một số nhận xét về sách thế này:

Đọc sách giấy là sướng nhất, được tô vẽ xanh xanh đỏ đỏ cho em nhỏ nó mừng, hehehe

Sách của ba nhà xuất bản Prentice Hall, McGraw Hill, Addision Wesley đều rất đỉnh. Đặc biệt là mấy cuốn ấn bản quốc tế series về lãnh vực điện tử và khoa học máy tính của Mcgraw hill, hầu như cuốn nào cuốn này đều đáng đồng tiền bát gạo và được dùng làm giáo trình cho các trường đại học.Em đọc mấy cuốn điện tử của nó rồi, cuốn nào cũng "đã" hết.

Sách của john wiley& son thì nhiều, kho ebook của em có hàng trăm cuốn của nhà xuất bản này, nhưng đa số(đa số thôi chứ không phải tất cả) mỏng tanh, chừng 3-4 trăm trang đổ lại, đọc cũng không thấy thích.

Sách ngoại văn kĩ thuật về điện tử viễn thông và cntt thì có rất nhiều ở phòng photo khoa cntt trường dhbktphcm, chỉ có điều bọn này photo hơi bị đểu, giấy thì đen thui,photo thì lem nhem, đọc bực mình, chả bù cho thư viện, tuy mắc hơn một chút nhưng được cái chất lượng photo thì khỏi chê.

Đó là một số nhận xét về sách, bác nào có thông tin gì thêm thì trao đổi.

Mình gửi mail rồi đó, bạn nào nhận được thì phản hồi, mình khỏi phải gửi lại nghe.

A! Quên, bác nào biết tài liệu học Verilog không? cho mình biết thông tin. thank

Comment

Mấy cuốn của bác em có rồi, chỉ thiếu một điều chính là chúng là ebook, chơi mấy thứ này có ngày đeo đít chai chục đi ốp chứ chẳng chơi hehe.

Em có một số nhận xét về sách thế này:

Đọc sách giấy là sướng nhất, được tô vẽ xanh xanh đỏ đỏ cho em nhỏ nó mừng, hehehe

Sách của ba nhà xuất bản Prentice Hall, McGraw Hill, Addision Wesley đều rất đỉnh. Đặc biệt là mấy cuốn ấn bản quốc tế series về lãnh vực điện tử và khoa học máy tính của Mcgraw hill, hầu như cuốn nào cuốn này đều đáng đồng tiền bát gạo và được dùng làm giáo trình cho các trường đại học.Em đọc mấy cuốn điện tử của nó rồi, cuốn nào cũng "đã" hết.

Sách của john wiley& son thì nhiều, kho ebook của em có hàng trăm cuốn của nhà xuất bản này, nhưng đa số(đa số thôi chứ không phải tất cả) mỏng tanh, chừng 3-4 trăm trang đổ lại, đọc cũng không thấy thích.

Sách ngoại văn kĩ thuật về điện tử viễn thông và cntt thì có rất nhiều ở phòng photo khoa cntt trường dhbktphcm, chỉ có điều bọn này photo hơi bị đểu, giấy thì đen thui,photo thì lem nhem, đọc bực mình, chả bù cho thư viện, tuy mắc hơn một chút nhưng được cái chất lượng photo thì khỏi chê.

Đó là một số nhận xét về sách, bác nào có thông tin gì thêm thì trao đổi.

Mình gửi mail rồi đó, bạn nào nhận được thì phản hồi, mình khỏi phải gửi lại nghe.

A! Quên, bác nào biết tài liệu học Verilog không? cho mình biết thông tin. thank

Tôi biết là đọc sách giấy thì sướng thật đấy. Nhưng bác muốn khỏi đau mắt thì cứ in mấy cuốn ebook ra mà đọc, dù sao vẩn rẻ hơn là bác mua cuốn sách mới (mấy cuốn sách mới của McHill or PH ko cuốn nào dưới 100$ đâu bác ạ, dù sao có sách ebook free để đọc rồi thì bác đừng có đòi hỏi như sách xịn nhé).
                      Vài dòng cho bác như vậy.

Comment

Tơ nhận rồi. Thanks anh_hao_hoa
                        Hờ hờ. Mà anh_hao_hoa có vẻ đọc nhiều gớm rồi nhỉ

Comment

Cuốn sách đó là:
                          "VHDL Coding Styles and Methodologies"
                          Tác giả: Ben Cohen
                          Nhà xuất bản: Springer; 2 edition (March 31, 1999)

by Zét-mi 2005/11/26.
                          Bac yesme@ co the gui cho em mot ban vao dia chi anhtt2005@yahoo.com duoc khong?
                          Cam on bac nhieu

Đã gửi !!
                          Last edited by yesme@; 15-12-2005, 00:19.

Comment

Sách của ba nhà xuất bản Prentice Hall, McGraw Hill, Addision Wesley đều rất đỉnh. Đặc biệt là mấy cuốn ấn bản quốc tế series về lãnh vực điện tử và khoa học máy tính của Mcgraw hill.Em đọc mấy cuốn điện tử của nó rồi, cuốn nào cũng "đã" hết.
                            Bac anh_hao_hoa co the chia se cho minh mot it tai lieu voi duoc khong.
                            Mail: anhtt2005@yahoo.com
                            Thanks!

Comment

dung ! bac yesme@ hay send cho tui file goc tui dich giup cho!trong tay tui bay gio cung co mot quyen sach tieng Anh kha la chi tiet ve ngon ngu VHDL nhung la sach copy cua ong thay nen ko biet gui len cho anh em nhu the nao?
                              tui da di la m roi nhung ko lam ve linh vuc nay,tui van muon quan tam ve no !tui rat vui neu duoc hop tac voi cac ban!
                              ah!phan mem ma cac ban dung la gi? tui co MapluxII cung nhu QuaturII <Hoi tui lam de tai tot nghiep tui lam viec voi phan mem QuaturII!

Comment

uh bác send các file gốc cho mọi người cùng dịch cho lẹ nha
                                Cám ơn Bác nhiều
                                tinhyeu_love@yahoo.com

Mình không có file gốc. by Yesme@
                                Last edited by yesme@; 25-01-2006, 05:02.

Comment

Về tác giả

Collapse

beyeu Tìm hiểu thêm về beyeu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X