Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn lập trình H8 từ A->X

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

bác H8_300H ơi! sao em không thấy Tool nào hết vậy?

Comment

chơi kì quá à! cho link download H8B nhưng không cho pass thì cũng như không
      mấy anh cho em xin cái pass giải nén winrar đi
      giúp thì giúp cho trót nghen.
      em cảm ơn nhiều và không hậu tạ. hì hì.....

Comment

Nguyên văn bởi huyhuyn Xem bài viết
        chơi kì quá à! cho link download H8B nhưng không cho pass thì cũng như không
        mấy anh cho em xin cái pass giải nén winrar đi
        giúp thì giúp cho trót nghen.
        em cảm ơn nhiều và không hậu tạ. hì hì.....
        password là: toiyeuh8

Comment

Down về thỉ được rồi mà sao pác bảo bấm vào file C0ROM.MAR thì đó chỉ là một shortcut mà không hề có file thực. Xin pác giúp cho. Cảm ơn nhìu

Comment

Chào tất cả các bạn! Mình đang cần tài liệu về lập trình cho H8/3048F, các bạn có cho mình với.
            Bạn nào có chương trình viết cho Led đơn cho mình tham khảo với nha.Mình cảm ơn các bạn nhiều.

Comment

Đang lùng sục board AKI-h8/3069. Có bạn nào xài chán thì share cho mình zới.
              Ở tokyo nó bán board này có 3700 yên (<600k).
              http://akizukidenshi.com/catalog/ite...r=1&page=&cl=1
              Hỗ trợ uClinux:
              http://thammass.blogspot.com/2007/07...nux192365.html
              Hỗ trợ iTRON:
              http://www.openotl.com/xoops/modules...ndex.php?id=25

Tuyệt cú mèo cho việc phát triển hệ điều hành nhúng tập sự!
              Ai bảo chăn trâu là khổ ...!?

Comment

To các bạn muốn làm việc với H8...

Các bạn nào có nhu cầu về mạch nạp or VDK H8 thì liên lạc với mình.
                Hiện tại mình không còn làm với H8 nữa, nhưng vẫn có thể hỗ trợ mua và mang hoặc gửi về VN cho các bạn.
                Theo kế hoạch thì đến cuối năm nay (12/2008) mình về, các bạn nào thực sự cần ( để làm LV, đề tài,...) hãy liên lạc.
                Thân!

Comment

Nguyên văn bởi nhutvm Xem bài viết
                  Hi member!
                  Hình như họ H8 không còn được chú ý, chủ đề về H8 không có bài viết mới nào?!
                  Bạn H8/300 không còn nhiệt huyết hướng dẫn về lập trình H8 nữa sao?!
                  Tôi vừa hoàn thành xong project với H8, lập trình bằng C, dùng trình Compiler của Renesas luôn. Làm xong thật nhẹ nhỏm, đặc biệt họ H8 này tài liệu tiếng Anh rất khó hiểu, tiếng Nhật thì hoa cả mắt... hix.
                  Qua project này tôi cũng nắm được một số kinh nghiệm nhỏ, có thể chia sẻ với các bạn nào cần. Kinh nghiệm về dùng trình Compiler HEW của Renesas, Flash Programming cho H8.
                  Project vừa qua, tôi sử dụng H8 3664, Development board có giá khoảng 1800yen (trên dưới 300k tính tỷ giá hiện tại (04/2008)). Bao gồm MCU, Program block (RS232), đĩa phần mềm (HEW, Flash Programming Tool), Tài liệu hướng dẫn.
                  Giá như vậy tôi thấy quá rẻ đối với một MCU.
                  Về sự khác biệt của H8 với các họ khác tôi chưa nhận thấy rõ, vì project vừa làm cũng bình thường, có thể thay thế bằng họ khác.
                  Tuy nhiên, người Nhật thường chỉ dùng đồ Nhật, nên H8 rất thông dụng bên này. Và đồ Nhật thì nổi tiếng về độ bền, điều này khỏi phải bàn (Trừ đồ Nhật... Tảo).
                  Cho nên, những ứng dụng đòi hỏi độ bền, độ ổn định cao thì nên dùng họ này.
                  Xog project cũng hơi rảnh rỗi, nếu bạn nào quan tâm đến H8, chúng ta có thể trao đổi....
                  Bạn có thể gởi code viết bằng C cho mình tham khảo được không ạ?
                  Thanks bạn trước!!

Comment

mới vào nghề đây. mong anh H8 chỉ giúp đọc datasheet của nó chú ý phần nào để lập trình được vậy anh.

Comment

@nhutvm:
                      Bác còn có thể ship được cái board Aki H8/3069 về Hà nội được không ? Em đang cần học về lập trình nhúng với con này. Bác reply sớm nhé.
                      |

Comment

chào các pác, em đang tìm hiểu H83048F, đang gặp 1 vấn đề cực kỳ nan giải. Em muốn dùng 2 encoder để điều khiển robot, nhưng em chỉ mới làm được 1 cái encoder thôi ah, em gắn encoder vào PA0 cùa con H8, sử dụng thanh ghi ITU2 để đếm xung, cái này thì oki rồi, tiếp theo, em gắn cái encoder còn lại vào PA1 và sử dụng thanh ghi ITU1, kết quả: "trớt quớt". có anh nào pro vui lòng chỉ hộ em, chỉ cần coi code la em hiểu, mong các anh giúp đỡ, em đang cần gấp.

Comment

thank nhutvm
                          thank các bạn

minh mới bắt đầu đọc tên con này 5 phút, chắc còn hỏi bạn nhiều.

Comment

mình kiếm được một board mở rộng làm sẵn mark AE-30xx. Trên lắp một chú 3052, với lại đã down từ
                            http://eu.renesas.com/fmwk.jsp?cnt=/...s&layerId=2296
                            Soft có tên Flash Development Toolkit V.4.04 Release 00

AE-30xx có thạch anh 25M, 1 con ổn áp, dưới là tấm nối với LCD. Bạn nào đã sử dụng mạch này share cho ít kn. Những kn thông dụng như đoạn init CPU, cách nối ra ngoài, program writing ...

Thêm nữa, bọn này nếu ở HN thì mua ở đâu các bạn nhỉ ?
                            Last edited by huyphuc1981; 03-02-2010, 17:48.

Comment

Nguyên văn bởi dellos87 Xem bài viết
                              mới vào nghề đây. mong anh H8 chỉ giúp đọc datasheet của nó chú ý phần nào để lập trình được vậy anh.

Các bạn trên đã post đây mừ

datasheet
                              http://documentation.renesas.com/eng...2_3052bfhm.pdf

tools
                              http://eu.renesas.com/fmwk.jsp?cnt=/...s&layerId=2296

Flash Development Toolkit V.4.04 Release 00 là IDE , còn có thư viện C C/C++ Compiler Package for H8SX,H8S,H8 Family V.7.00 Release 00

Trong này toàn evaluation, bạn nào bít down bẻ khóa hay freeware ngon ngon chỉ với.

Mình mới gặp con này, thử cho biết thôi, con này ít gặp. Ưu là core 16, CPU hệ lệnh đơn nhưng số xung đã bớt so với 8051 (vẫn tỷ lệ 1/12, nhưng chỉ mul và div dùng 12 pulse, còn 8051 thì 12 pulse là tối thiểu), với thạch anh 25 MHz đạt 2M lệnh dài như mul trong 1s. Không hiểu có OS sẵn không, bạn nào biết chỉ với.

Một nhược điểm to oành là 100 pin cỡ 4 pin / 100 mil, mạch làm hơi khó. Dạng 8951, 892051 về mặt này vẫn thoải mái nhất, 1 pin / 100 mil, đặt làm ở đây cũng được.
                              Last edited by huyphuc1981; 03-02-2010, 18:34.

Comment

Đã chạy lên chữ. Gớm chửa, cái con này đặc sệt tính Nhựt Bủn, nó mở rộng chip ra nhưng lại không nâng cao thêm gì, thành ra lắm chân, chân sít, mật độ linh kiện cao mà vẫn chả được hơn gì nhiều nhặn cả, trong khi phải đổi lấy giá thành mạch và độ tin cậy các kiểu.

Nó làm sẵn cho một mạch AE-30xx, mạch này nhỏ như lòng bàn tay, trên lòng bàn tay đã có 1 chip, 1 nguồn, thêm cái test box mua chợ về câu dây là có LCD, giao tiếp RS232, tự ghi (bằng soft). Kể ra với sờ vờ thì cũng tiện. Riêng về các kênh AD sẵn có, tốc độ lấy mấy cao hàng chục KHz (tốc độ lấy mấu 10 bit), có thể dùng cho sound, nhưng chất lượng không bằng IC lắp ngoài, nhìn chung trừ việc tiện dùng thì việc lấy mẫu AD còi hơn AVR.

Comment

Về tác giả

Collapse

h8_300H Like music, sport,computer Tìm hiểu thêm về h8_300H

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X