Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Project: Font Maker for led matrix, GLCD

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

OH yeah! tớ đã nhận được thông tin, sẽ sớm cập nhật, tớ mới bổ sung thêm mấy tính năng còn thiếu như: Floodfill (cho tí huyết), copy, cut, mirror, flip...đang cập nhật phần giao tiếp ngoại vi,khi nào hoàn chỉnh sẽ up 1 lần luôn khỏi mất công, mà khỏi nặng diễn đàn kaka.
    Không biết tính năng xuất ra 3 file R, G,B như thế có dc không?

----^..^----

Comment

chào pác chuộtdientu ! Lâu ngày quá, hok biết phần mềm FontMaker..em nó thế nào ruj. Chúc pác luôn vui khỏe! ^.^
      Nếu chẳng một phen sương thấm lạnh
      Hoa mai đâu dễ tỏa mùi hương

Comment

FontMaker: Full and Free cho font chu 1 mau

Chào cả nhà!
        Tớ định thực hiên xong hết mới up lên 1 lần, mà chỉ sợ...lâu quá, nên hôm nay tớ up lên để anh em xai thử. Chức năng edit pixel đã cập nhật tương đối đầy đủ, hoàn toàn miễn phí cho Font chữ 1 màu.

Phần thông tin của bác vinteo cũng đã được thêm vào, cứ di chuyển chuột lên phần tên sẽ hiển thị thông tin chi tiết, chúc bác vui!
        Chúc cả nhà vui.

Note: File này viết bằng VB6.0 Nếu không chạy được nhớ down thêm thư viện về (trang sau).
        Attached Files
        Last edited by chuotdientu; 28-09-2009, 15:02.

----^..^----

Comment

Nguyên văn bởi chuotdientu Xem bài viết
          Chào các bạn!
          Chủ đề quang báo có vẻ được nhiều bạn quan tâm quá, chuột tui cũng đang tập tành làm quang báo đê..ê..Và vấn đề đau khổ là tìm bộ font ưng ý khó quá, nên chuột tui định làm 1 Project tự tạo font theo ý thích, ai có hứng thú thì xin ủng hộ. Thực ra đề tài này trên mạng nhiều rồi, nhưng chuột tui muốn tự làm cho ...vui..kaka. "Make in mình" cho oai..Chuột tui cũng làm 1 bản rồi, nếu bạn nào đã có thì khỏi down về mất công..nặng máy
          Hay,hay thiệt,giao diện vừa đẹp lại rất tiện dùng.Tôi khâm phục bạn cái chương trình relax đấy...hehe
          YM :

Comment

@chuột điện tử
            rất hay ! nếu bác có thêm tính năng run để chạy mô phỏng trên đó nữa nhỉ ?

- sao kô phải là đặt con trỏ trên cái màn hình quang báo và đánh text trực tiếp lên hay paste nhỉ đồng thời khi right chuột phải sẽ hiện lên các tùy chọn chỉnh property , font, và chỉnh lên xuống, phải, trái, hiệu ứng !

- Đang đánh đoạn text mà em muốn insert một cái simbol,hay là picture kiểu winword nữa thì hay qá.
            - Còn chứ năng giao tiếp cổng com nữa chăc phải là member mới xem được hả bác
            - cái này cho phép bác nào thích giao tiếp với máy tính thì dùng cổng com trong đó cp sẽ đảm nhiệm lun phần dịch bít hiệu ứng và đương nhiên VDK lúc này chỉ làm việc đọc byte từ bộ nhớ đệm xuất ra port khỏe quá rồi. ko bác nào không thích thì cứ đọc và lưu và các mảng nhớ trong VDK mà dùng .
            - tùy chọn 2 là nó đã dịch sang code hoặc hex thì cứ việc copy mà nạp vào con VDK .
            - bác đã có ý vậy sao topic này kô để ở dạng opensource version chính thức vẫn là chuotdientu cơ mà. Và chỉ ở dạng đó mới có nhiều ý tưởng phát triển cao hơn. sau này anh em nào mà cần tìm hiêu về quang báo khỏi chật vật. he he..

Comment

Nguyên văn bởi H.Hai Xem bài viết
              Hay,hay thiệt,giao diện vừa đẹp lại rất tiện dùng.Tôi khâm phục bạn cái chương trình relax đấy...hehe
              hà hà bạn thấy thích là được rùi...Bạn thử xem phiên bản tớ mới up rồi cho biết ý kiến.
              sao kô phải là đặt con trỏ trên cái màn hình quang báo và đánh text trực tiếp lên
              Vì nó còn nhiều chức năng khác, rồi hiển thị logo vẽ sẵn nữa nên làm thế không được. Có chức năng nhập text (chữ T đó), tớ chưa làm xong, nên giờ chỉ còn cách nhập text sang 1 cửa sổ mới rồi copy sang thôi. cái này tớ sẽ chỉnh sửa,
              Chức năng giao tiếp cổng COM cũng là free, cái này tớ đang làm nên chưa thấy được gì nhiều, trong phần này (chữ P in đậm đó) có phần chạy mô phỏng nè).
              Có phần đồng hành cũng FontMaker đó, tớ định add 3 bạn nào góp ý kiến đầu tiên vào, sẽ được ưu đãi đặc biệt, hiện có 2 bạn rùi, nếu bạn không chê thì...bạn là người thứ 3.
              Còn chức năng opensource thì...tớ chưa nghĩ tới, mà có lẽ là không. Khoản này mong thông cảm.

----^..^----

Comment

Thư viện chạy FontMaker

Hôm nay tớ mới phát hiện 1 điều: để có thể chạy được FontMaker thì yêu cầu phải cài VB mới chạy được.
                Hướng giải quyết:
                Tớ up lên thư viện của m nó, để bạn nào không có VB vẫn chạy được. chỉ cần down về, giải nén rồi copy file FontMaker.exe vào thư mục vừa giải nén là chạy, hi vọng chạy
                Attached Files

----^..^----

Comment

@chuotdientu
                  u` nếu không phải là opensource cũng kô sao tùy bạn thôi. Tôi rất biết ơn vì soft này rât có ích cho bạn nào làm quang báo thậm chí là làm dạng sản phẩm. Trước nay kô ai làm gì mà không có mục đích cả thậm chí nhờ mấy bác trước suggest mà soft nè của bác thêm hoàn thiệt. Là một sv tôi đánh giá sản phẩm nè rất hứu ích, nếu ở phần help có thêm thông tin hướng dẫn nữa thì càng hay,bởi với những người đã quen sài soft thì họ rất nhạy nhưng với những người không quen thập chí sài cp lâu mà không tìm hiểu cũng không hiểu mấy về cp và sài soft. Chúc bác và gia đình sức khỏe thành công.

Comment

`u mà bác chuotdientu hẳn là làm ở một công ty nào liên quan đến điện tử.
                    hoặc là một fan của món nè nhỉ. Không hiểu là ở forum của mình có nhiều bác rất giỏi và có tầm nhìn như faleaf..vv.(mod bên pic .?) mà sao không có những đóng góp thực sự cho vấn đề giáo trình, đường lối vv. để cho đtvn tiến nhanh hơn nhỉ. Cá nhân em đi cũng gần cuối chặng đường của dh nhìn lại thấy có rất nhiều thứ mà nếu có thay đổi sẽ tốt hơn rất nhiều cho sv mình.
                    cũng có nhiều bác giỏi mà vào chỉ thấy bới lông tìm vết rồi cãi nhau ùm tỏi chỉ để khẳng định cái tôi nhỏ bé. Thay vì vậy làm mấy cái tutorial có phải là hay hơn kô như chuotdientu nhỉ

Comment

ủa sao dùng ko dc nhỉ
                      phải cài VB hả các pác có cách nào khác ko
                      nghe các pác mô tả thấy hay wa định xem thử nhưng chưa dc
                      8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
                      liên lạc với em qua địa chi email: Mob: 01882.076.989

Comment

Thk bạn typhoon vì những lời nhận xét.

Trên diễn đàn này thì có lắm nhân tài ẩn mình, ai cũng có sở thích riêng, đường lối riêng, nên không thể nói gì được. Chuột tui thì cũng đang mày mò về led nên viết 1 soft cho riêng mình, tiện thể thì up lên cho bạn nào thích thì sử dụng luôn, chứ nếu mà tự nhiên chắc chuột tui cũng chẳng có tâm huyết để viết đâu.

Nguyên văn bởi hoangphat Xem bài viết
                        ủa sao dùng ko dc nhỉ
                        phải cài VB hả các pác có cách nào khác ko
                        nghe các pác mô tả thấy hay wa định xem thử nhưng chưa dc
                        bạn thử tải cái thư viện mà tớ up lên rồi copy file exe đó vào xem chạy dc không?
                        Chúc cả nhà vui!

----^..^----

Comment

Phần mềm bác chuột viết hay đó, nếu có phần tạo font chữ tự động thì hay quá, bác đã đầu tư thế này thì tạo phần đó luôn cho thuận tiện . Ý em thế này: bác làm 1 giao diện cho phép người dùng nhập các tùy chọn để tạo font: kích thước font, số kí tự....rồi xuất ra file thì hay quá. Không biết thế có phiền bác không.
                          Àh, phần nhập text của bác chưa hoàn thiện thì phải, vì hình như còn bị lỗi: khi nhập text vào, chỉnh mấy cái nút lên xuống, trái phải cho chữ cân lại,chỉnh sửa bằng tay cho chữ như ý muốn, lưu lại file này , rồi sau đó mở lại file này thì bị lỗi (không giống như lúc lưu lại). Bac kiểm tra lại thử.

Gửi tới bác lời chúc sức khỏe.

Comment

Thk,
                            Sẽ nhanh chóng cập nhật. Phần giao tiếp qua COM đang gặp trở ngại , số là giờ tớ mới đang...nghiên kíu về giao tiếp Comport , keke chắc là mất thời gian nhiều đây.

----^..^----

Comment

Hi !

Cám ơn bác chuột rất nhìu ! Soft này của bác hay thiệt đó. Sáng nay em cũng đã tự thiết kế 1 chữ "A". Hix. Mất thời gian quá bác ạ. Nếu có soft của bác thì thiệt là quý hóa cho anh em, đỡ mất thời gian. Mà bác ở đâu đó ? Nếu bác ở HN, em sẵn sàng mời bác 1 chầu cafe.

Hi vọng bác cố gắng hoàn thành nốt chương trình nì để bà con có thêm 1 công cụ tuyệt vời khi thiết kế với led matrix !

À, em xin góp ý 1 chút ! Mấy chương trình đầu, bác làm giao diện khá bắt mắt (thích nhất là phần relax ở chương trình đầu ), nhưng chương trình mới nhất ấy, giao diện e thấy ko được đẹp lắm à ! (mà sao ko có phần relax nữa à ). Bác cố gắng hoàn thiện thêm giao diện nhé. Mà sao mấy cái nút như "loop, Stop..." ko dùng được hả bác ?

Rất mong chương trình của bác sớm hoàn thiện. Thanks bác rất nhiều !

Comment

Hi!
                                Chương trình mới nhất tớ đang chú trọng về phần nội dung, để cho em nó hoàn thiện rồi tính tới phần...giao diện.
                                Các nút loop, stop chưa xài được là do...phần đó chưa hoàn tất, đang building.
                                Tớ đang phát triển phần giao tiếp ngoại vi, trước mắt là giao tiếp comport, rồi nâng cấp lên giao tiếp USB.
                                Mới viết xong phần tạo font chữ tự động, nhưng chưa up lên, vì còn mấy phần nữa, khi nào xong sẽ up lên cho anh em dùng thử.
                                Chắc tớ phải cho thêm vài phần relax cho đỡ mỏi mắt bác nhỉ keke
                                Chà, chắc là không uống cafe với bác được rùi,thk bác nhiều, vì chuột tui là chuột sống ở Hồ Chí Minh city.

----^..^----

Comment

Về tác giả

Collapse

chuotdientu Tìm hiểu thêm về chuotdientu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X