Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm hiểu bảng quang báo

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chao cac ban, minh muon hoc lam bang dien tu, ko biet hoc o dau? co cao nhan nao biet, xin duoc chi dan. lien he; tiachop_muaha2234@yahoo.co.uk
    hien dang o Hn, thanh xuan quan, mong hoi am

Comment

• kha hay!hy vong cac anh se pót bai tiep nha!

Comment

• Re:các anh ơi giúp em cách tạo mã cho led matran vơi
        thank!

Comment

• Hướng dẫn thế thì người khác khó tìm hiểu lắm đề nghị nói rõ hơn .

Comment

• Trích:
            em đã thử mô phổng và tập làm theo.
            nhưng khi mô phông thì lai gặp khó khăn.
            Anh có thể xem lại chương trình mô phổng của em bị sai cái gì không ah.
            Lúc làm em có những điều thắc mắc sau
            1.theo em trong protues led 5x7 thì dãy 5chân là điều khiển cột(Anot chung) dãy 7chân là điều khiển hàng(katot chung)
            không biết trong code asm anh dùng quét cột và đưa data vao hàng như thế nào
            2.khi chay mô phỏng thì ic uln2803 không đệm dòng được
            theo em có nên thay con 74245 hay la dùng điên trở kéo lên hay không
            3.hinh như code của anh thiếu ở đoạn này___"z r4,$"___ em đã sữa thành _____"djnz r4,$"___ có đươccj không ah
            vậy kính mong anh giúp đỡ em.Cảm ơn anh nhiều
            đây là bài tập em đã làm

Sửa như thế là đúng rồi đó là lệnh "giảm và nhảy"
            Để hiểu dữ liệu chuểyn ra như thế nào thì bạn phải hiểu rõ đoạn code này:
            mov dpl,r5 ; Tro toi cac trang thai
            movc A,@A+dptr
            mov p1,A
            Last edited by jackychan; 21-04-2009, 17:43.

Comment

• Pro... nó chỉ là phần mềm ngươi ta viết để mô phỏng thôi, trong một số trường hợp thì nó đúng, nhưng Pro.. không thể mô phỏng quét matrix được đâu bạn ah.
              Thời gian quét nhanh Pro... không đáp ứng nổi. Bạn không thể dùng Pro... để mô phong được mà cái này bạn phải làm mạch thật đảm bảm nó sẽ chạy.

Comment

• Như sơ đồ của bạn gửi lên là đúng rồi, sơ đồ đó là dữ liệu đưa ra hàng và quét cột, với những bảng quang báo kích thước nhỏ với lại mình làm là để chơi thì cách này còn được. Với các bảng quang báo cở lớn người ta quét hàng chứ không quét cột như mình.

Comment

• Như sơ đồ của bạn gửi lên là đúng rồi, sơ đồ đó là dữ liệu đưa ra hàng và quét cột, với những bảng quang báo kích thước nhỏ với lại mình làm là để chơi thì cách này còn được. Với các bảng quang báo cở lớn người ta quét hàng chứ không quét cột như mình. Quét hàng thì thuật toán quét rắc rối hơn quét cột nhưng nó thiết kiệm được thời gian quét. (quét 8, quét 16 quét 24 hay 32)
                  Last edited by jackychan; 21-04-2009, 17:45.

Comment

• Bạn cứ hàn mạch đi có gì mình giúp:

Comment

• Cảm ơn anh đã đóng góp ý kiến cho bài của em.

Vậy Anh có thể cho em hỏi thêm được không ah
                      Hôm nay em đã mô phong thành công bằng PROTEUS hiển thị LED MATRIX
                      bây giờ a cho em hỏi nhửng ý mà em đua ra là đúng hay sai

1.Nếu em thay 74 373 bằng 74hc245 hay uln2803 có được ko ah
                      Theo em biết thì 74373
                      _IC chốt
                      _74LS373 gồm 8 D-FF có ngõ ra 3 trạng thái nó điều khiển chốt và xuất dũe liệu qua G va OC
                      CÒn 74hc245
                      _chốt 2 chiều
                      _đệm dòng(out_100mA_????)

2.IC 74HC595 có phải la ic dịch bit ko

3.theo Mô phỏng trên PROT theo như thi chạy bình thường.Nhưng khi mà em thử thay 74HC373 bằng 74HC245 thì vẫn oke.còn khi thêm vào chổ quét cột 74HC245(phía trên LED MATRIX) thì vẫn chạy bình thường.
                      Vậy theo anh làm sao mà tính toán đươc các dòng INPUT của LED MATRIX để led sáng bình thường.

Vậy có nên thêm các IC __ĐỆM DÒNG___ĐIỆN TRỞ KÉO LÊN_hay ĐIỆN TRỞ HẠN DÒNG__ hay ko và
                      Theo anh,em nên thêm ở chổ nào thì đủ để cho LED sáng bình thường.
                      Em chuẩn bị lên NHẬT TẢO mua linh kiện nên cấn phải tính toán trước.

Mong anh giúp đở.

Em cảm ơn Anh nhiều.
                      Last edited by tinhxuandh; 23-04-2009, 00:55.

Comment

• Đây là hình em mới làm trên Pro.. nó vẫn chạy bình thường.
                        Mong anh góp ý thêm.

Comment

• IC_74595 là IC dịch dữ liệu, hay nó còn gọi là thanh ghi dịch. IC này có chiều tác dụng rất hay, ngoài chức năng dịch ra nó còn có thể chốt dữ liệu dịch nữa. (Đọc kỹ datasheet của nó để hiểu rõ hai chức năng này).
                          Với sơ đồ trên thì bạn chỉ có thể mô phỏng, và thay các IC như bạn nói thì cũng chỉ để mô phỏng thôi, còn nếu thực tê thì nó không chạy được.

Comment

• - Để tính dòng điện cho IC đệm dòng hàng thì bạn phải xem độ dài quang báo của bạn là bao nhiều, trên một hàng có bao nhiêu con Led.
                            VD: Trên của bạn đang là 8x32 có 32 Led nằm trên một hàng, giả sử tại một thời điểm nào đó cả 32 Led này đều sáng, mỗi Led coi là 20mA, như vậy ta cần một dòng điện ra hàng >= 32*20mA = 640mA. (Cho một hàng)
                            Bộ đệm dòng này còn có thể gọi là bộ phun dòng.
                            - Để tính dòng điện cột thì bạn phải xem là quang báo của bạn rộng bao nhiêu, trên một cột có bao nhiêu Led.
                            VD: Của bạn đang có 8 Led trên một cột như vậy dòng tối đa của 1cột là 8*20mA = 160mA. Bộ đệm dòng của cột phải > = 160mA. Bộ này còn có thể gọi là bộ hút dòng.

Comment

• Như vậy bộ đệm dòng hàng thì phun dòng ra anot của các Led còn bộ đệm dòng cột thì hút dòng từ catot của các Led về 0V

Comment

• Các bác ơi, làm thế nào để tăng thêm bộ nhớ ROM và RAM của con AVR vậy, có sơ đồ nguyên lý thì càng tốt, mình đang dùng con AT32 để điều khiển quang báo, nhưng dung lượng bộ nhớ nhỏ quá. Thanks!
                                Nguyen Sinh_ 01689.660.922

Comment

Về tác giả

Collapse

voanhkiem Tìm hiểu thêm về voanhkiem

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X