Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm hiểu bảng quang báo

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi hiodong Xem bài viết
    em vẫn chưa hiểu quét hàng mà chữ lại mã hoá theo cột là như thế nào ?
    Các hàng sẽ lần lượt được kích hoạt theo thời gian, tương ứng với mỗi hàng thì data của cột chứa thông tin pixel nào sẽ sáng tùy theo chữ cần hiển thị. Ví dụ hiển thị dấu gach ngang giữa khung hình với led 8X8, các hàng sẽ được kích hoạt lần lượt từ 1 -> 8, dữ liệu cột đối với hàng 1->3, 5->8 sẽ là 0X00, đối với hàng 4 sẽ là 0XFF(ở đây quy ước data cột là: 0->led tắt, 1->led sáng). Bạn thử vẽ hình ra sẽ thấy.

Comment

• Nguyên văn bởi jackychan
      Mình post đoạn chương trình này bạn tham khảo:
      Chip 89c51
      Dùng IC 595 và đệm ULN 2803 quét cột
      A1013 đệm data ra hàng.
      Matrix 8x64
      Chạy dòng chữ "chúc mừng năm mới"

" ; Chuong trinh hien thi chu
      ; Nguoi thuc hien Bui Giap
      ; Hoàn thanh 26/5/2006

;===========================

$include(reg51.inc)

org 0000h
      mov sp,#30h ; Tro con tro toi vung nho 30h
      mov dph,#01h ; Tro toi vung du lieu
      mov p3,#0ffh ; Chon cong dieu khien
      start:
      mov r2,#00h ; Tang dia chi quet
      lap2:
      mov r0,#30 ; Lap lai 30 lan, tao do luu anh
      lap1:
      mov 05h,02h
      ; Set bit ab
      SETB P3.1
      mov r1,#60 ; Tong so cot cua ma tran
      lap:
      clr A
      mov dpl,r5 ; Tro toi cac trang thai
      movc A,@A+dptr
      mov p1,A
      ; Tao xung clock
      SETB P3.0
      acall delay
      CLR P3.0
      CLR P3.1
      acall cho ; Tao do luu anh
      inc r5
      djnz r1,lap
      djnz r0,lap1
      INC R2
      cjne r2,#144,lap2 ; Tong cac trang thai
      JMP START

delay:
      mov r4,#10
      z r4,$
      ret

cho:
      mov r6,#01h
      w1: mov r7,#30h
      djnz r7,$
      djnz r6,w1
      ret
      ;==========================
      ; Bang du lieu ( ma hang )
      ORG 0100H

DB 0FFH,0FFH,0FFH,0FFH,0FFH
      DB 0C1H,0BEH,0BEH,0BEH,0DDH,0FFH ;C
      DB 080H,0FBH,0FBH,0FBH,080H,0FFH ;H
      DB 0C0H,0BFH,0BFH,0BFH,0C0H,0FFH ;U
      DB 0C1H,0BEH,0BEH,0BEH,0DDH,0FFH,0FFH ;C

DB 080H,0FDH,0FBH,0FDH,080H,0FFH ;M
      DB 0C0H,0BFH,0BFH,0BFH,0C0H,0FFH ;U
      DB 080H,0FDH,0FBH,0F7H,080H,0FFH ;N
      DB 0C1H,0BEH,0BEH,0B6H,0C6H,0F7H,0FFH ;G

DB 080H,0FDH,0FBH,0F7H,080H,0FFH ;N
      DB 081H,0F6H,0F6H,0F6H,081H,0FFH ;A
      DB 080H,0FDH,0FBH,0FDH,080H,0FFH,0FFH ;M

DB 080H,0FDH,0FBH,0FDH,080H,0FFH ;M
      DB 0C1H,0BEH,0BEH,0BEH,0C1H,0FFH ;0
      DB 080H,0FFH ;i ;I

END
      ban dua so do mach len luon duoc k?thank

Comment

• Nguyên văn bởi truongxun Xem bài viết
        Thấy các huynh đệ bàn tán sôi nổi quá ,xem qua các bài post lên mình thấy cái mình làm ra mới chỉ là chữ hiện và chạy qua lại trên 4 matrix8*8 thật là bình thường quá
        cái mình làm sử dụng cách quẻt hàng và data cột '
        Các HUYNH ĐỆ cho hỏi là tại sao mình quét để hiện chữ trên bảng led trước khi hiện chữ cả bảng của mình nó nháy liên tục 1s mình không biết tại sao nữa.
        thanks
        xem kỹ lại cái data bạn xuất ra khi chữ chạy hết

Comment

• thanks,nhưng có lẽ nguyên nhân của việt sáng nhấp nhánh này (chỉ sảy ra khi hiện chế độ tĩnh còn động ko sao cả) việc sử dụng điện trở treo cho matrix led sáng khi ở mức 1.

Comment

• ko biết huynh đệ mã hóa cho led sáng bằng cách nào ,mình thi vẽ ô rồi cho bít vào để mã hóa rất mất thời gian,thấy có người mã hóa cả bài thơ chắc ko dùng cách này.
            Mình đang viết chương trình dùng VB6.0 để mã hóa cho tiện ,khi nào xong cho huynh đệ dùng thử.

Comment

Thấy các huynh đệ bàn tán sôi nổi quá ,xem qua các bài post lên mình thấy cái mình làm ra mới chỉ là chữ hiện và chạy qua lại trên 4 matrix8*8 thật là bình thường quá
              cái mình làm sử dụng cách quẻt hàng và data cột '
              Các HUYNH ĐỆ cho hỏi là tại sao mình quét để hiện chữ trên bảng led trước khi hiện chữ cả bảng của mình nó nháy liên tục 1s mình không biết tại sao nữa.
              thanks
              Nói vậy thì nghe có vẻ góp ý đc đôi lời, song nghĩ lại có vẻ vờ vịt quá.
              Sao không đẩy code lên để phân tích, như vậy mới biết sai xót ở chỗ nào để có lời góp ý chỉ dẫn được.

Comment

• Nguyên văn bởi MicroDuyphi Xem bài viết
                Nói vậy thì nghe có vẻ góp ý đc đôi lời, song nghĩ lại có vẻ vờ vịt quá.
                Sao không đẩy code lên để phân tích, như vậy mới biết sai xót ở chỗ nào để có lời góp ý chỉ dẫn được.
                anh PHI có vẻ ko tin năng lực của người mới vào nghề nhỉ, em ko cho code lên chỉ trình bày cách hiện chữ trong code là:
                kí tự muốn hiện được mã hóa thành các cột có điểm sáng tối tập hợp cá cột này ta được kí tự
                Mỗi lần quét các cột như sau: giả sử có 3 cột mã hóa 1 kí tự là cột A,B,C khi quét lần lượt là lấn 1 cột A,lần 2 cột AB,lần 3 cột ABC cộng với số lần nặp cho mỗi làn ta hiện được kí tự.
                nội dung code là vậy.
                Tiện hỏi luôn huynh đệ nếu mã hóa cả dòng chữ dài thì làm thế nào,ko lẽ mã hóa từng kí tự 1.

Comment

ko biết huynh đệ mã hóa cho led sáng bằng cách nào ,mình thi vẽ ô rồi cho bít vào để mã hóa rất mất thời gian,thấy có người mã hóa cả bài thơ chắc ko dùng cách này.
                  Mình đang viết chương trình dùng VB6.0 để mã hóa cho tiện ,khi nào xong cho huynh đệ dùng thử.
                  vào excel mà vẽ cho dễ. còn tạo vb thì tùy theo font của mỗi người mã hóa theo cột hoặc hàng mà có cách mã hóa riêng.
                  LMD 238 Tăng Bạc Hổ - TP. Quy Nhơn.

Comment

• anh mo qua ko nhin thay

Comment

• Bác Zemen nói đúng: Quét hàng mà chữ mã hoá theo hàng thì phức tạp hơn nhiều:
                      Dưới đây là sơ đồ quét hàng mà chữ mã hoá theo cột (mã code đã port hôm trước) anh em tham khảo:
                      Last edited by jackychan; 16-04-2008, 16:07.

Comment

• Nguyên văn bởi jackychan Xem bài viết
                        Bác Zemen nói đúng: Quét hàng mà chữ mã hoá theo hàng thì phức tạp hơn nhiều:
                        Dưới đây là sơ đồ quét hàng mà chữ mã hoá theo cột (mã code đã port hôm trước) anh em tham khảo:
                        em chào bác jackychan! em cũng đang làm mach quang báo nhung mà còn thiếu nhiều kinh nghiệm trong ván đề viết chương trình quá. đọc bài này của bác em thấy mừng mừng ...hụt. em cũng sử dụng cách quét hàng và mã hóa theo cột. nhưng hiện tại em chưa biết viết chương trình thế nào nữa. emg dùng codevision avr, anh có đoạn code nào viết bằng codevision avr ko cho em xin với. phần cứng của em như thế này (do hôm nay ko mang theo USB nên ko đưa sơ đồ nguyên lý lên được), bác giúp em với nhé. em xin cảm ơn và hậu tạ:
                        - Mega16
                        - quét hàng dùng 72hc154 (nối PORTB)
                        - xuất dữ liệu ra cột dừng 74hc595(nối PORTC)
                        Last edited by dinhthai; 16-04-2008, 20:17.

Comment

• Tui thấy mạch của anh ye sme@ rất hay. Nhưng nếu dùng vài led ma trận thì nên dùng 8255 thì dể viết chương trình hơn. Nhưng dùng 595 như trên thì hay hơn có thể mở rộng nhưng khi dịch rất khó. Anh yesme@ có thể cho em xin chương trình dùng 595 cho quang báo 10 led 8.8 dươc ko? Em dùng 8255 thì được rồi nhưng em muốn tìm hiểu nhiều về 595 nhưng gặp rắc rối về chương trình dich.em cảm ơn.

Comment

• Nguyên văn bởi jackychan Xem bài viết
                            Bác Zemen nói đúng: Quét hàng mà chữ mã hoá theo hàng thì phức tạp hơn nhiều:
                            Bác cho anh em tham khảo với
                            Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

• có ai tốt bụng gợi ý cho e cách load font trên máy tính với, e search hoài mà chả ra dc cái gì, các bác chỉ cần gợi ý thôi, ko cần nói tường tận cũng dc, chỉ cần hiểu cái nguyên lý loadfont thì e tự mò mẫm cũng dc, hic, vui lòng chỉ e với các bác ơi.

Comment

• em cũng giống bác quá! cái mà e đang thắc mắc là làm sao can thiệp vào cái ma trận kí tự, chưa hiểu nguyên lý làm việc của font trên máy tính, khi ta chọn 1 font nào đó, làm sao máy tính hiểu, và những kí tự đó nó lưu ở đâu để ta can thiệp vào mà lập trình lấy giá trị của nó, e đang xài vb6, mấy cái vụ này thì mấy bác tin học rành lắm, e thì mù tịt.

Comment

Về tác giả

Collapse

voanhkiem Tìm hiểu thêm về voanhkiem

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X