Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm hiểu bảng quang báo

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tôi đã thực hiện xong phần mềm chuyển đổi bất kỳ các loại dang font (từ font Trung Quốc đến font Ả Rập, từ Thái lan cho đến Irắc, rồi vòng từ Irắc sang Iran, mà nếu thích có thể chuyển sang Công gô,-nếu các font có hiệu lực,) sang dạng led matrix (mà ở đây khóa luận tốt nghiệp của tôi là led matrix dạng 16x32) mời các bản xem bản demo. Phần mềm cực kỳ nhẹ nhàng. Trước khi dùng nên cài NetFrameWork 2.0
    Có gì sai sót mong các bạn chỉ bảo thêm. Đây là link down:
    http://www.4shared.com/file/46499982...ed_matrix.html

Comment

• Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
      Cái này cũng trật lất luôn. SDO của con này phải nhét vào SDI của con kia chớ, Các chân còn lại SCK phải nối với SCK, RCK với RCK, Reset nối reset nối nguồn, OE nối mass hoặc điều khiển riêng chớ nhỉ.
      Cái này là lỗi chứ o p' o chạy bạn à. Thằng orcad 10. nó bị cái gì ấy, mỗi lần mở là đòi 'recover', mình o kiểm tra kĩ nên nó nạp bản cũ. Hình dưới đây mới là đúng. Cám ơn nghaiha đã chỉ lỗi!

Như vậy là mình đã đưa hình khối quét hàng, hình khối dịch dữ liệu, đoạn mã chương trình viết cho hàm hiển thị dịch chữ chạy trái phải. Bạn xem kĩ lại đi để nói lại xem mạch có chạy không nhé?

Nếu chưa thì để rảnh mình có thể đưa hình khối vdk (cái này chỉ có con 89S52), hình mạch in (1 hoặc 2 lớp) và hình sản phẩm lên để cùng trao đổi luôn.
      !e

Comment

• Nguyên văn bởi jackychan Xem bài viết
        Cái này có chỉ chạy được một màu thôi. Dữ liệu được quét theo cột và chữ mã hoá theo hàng.
        Tôi thấy bác zemen có cái sơ đồ 2 màu hay: Bác có thể post ma code của nó lên anh em tham khảo được không. Bác xử lý thuật toán 2 màu như thế nào? Sơ đồ đó của bác có thể làm được các hiệu ứng flyout, flyin không ? Nếu được thì thiật toán như thế nào. Rất mong bác chia se cùng anh em.
        Cái của mình là chữ mà hóa theo hàng và quet theo hàng. Do một số hạn chế (như về chi phí, cách bố trí mạch, loại led,...) nên mình chỉ quét 2 màu chính xanh và đỏ, màu vàng không đẹp lắm. Về thuật toán thì chẳng có gì phức tạp (bạn có thể coi lại đoạn mã mình đã trình bày), mình quét hàng cho 2 màu với đệm bằng 2 IC ULN2803. Muốn cho hiện màu nào thì kích cho các hàng của ULN tương ứng. Ta có thể kích trực tiếp ULN bằng 8051, hoặc muốn tiết kiệm chân thì cho qua giải mã 4051 hay ghi dịch hc595.

Còn hiệu ứng 'flyin' và 'flyout' là gì hả bạn? Mình chưa rõ, bạn có thể dịch nôm ra tiếng Việt dc không!
        !e

Comment

• Nguyên văn bởi phong25_2 Xem bài viết
          cái sơ đồ trên ai thiết kế và làm nhiệm vụ gì vậy??? bác cứ ráp rồi gắn vào cho nó chạy thử coi sao nhé (có cháy nổ hay gì đó thì............gọi cho ..........911)
          nè bạn, cái cổng com mà bạn nói ở trên thực ra là cái header 9 chân, thấy hổng có cái này nên ai đó tiện tay gắn vào luôn cái com 9 chân, 8 ngõ vào ULN sẽ có 8 ngõ ra tuog ứng, còn cái chân COM ở trên thì nối vào đâu cứ xem datasheet sẽ rõ( mình quên rồi).ah, bạn mới học về VDK phải ko, bên luồng 89 có mấy cái mạch hay lắm.
          thì từ cái cổng header gì đấy như bạn nói nối ra điên trở khoảng 150 rồi nối vào led.đầu còn lại của led nối vào nguồn 5v .thế nếu là header thì khác cổng com ở chỗ nào.mình đã ghép rồi .không cháy cũng chẳng nổ nhưng mà nó không nhấp nháy như lập trình
          cái này là mạch nối với led đơn bình thường chỉ có điều mình thấy nó khác với những mạch led mình thấy trong sách nên hỏi.tự yên xuất hiện cái cổng sao không nối luôn vào led.ý mình là như thế

Comment

• Nguyên văn bởi alohak50 Xem bài viết
            thì từ cái cổng header gì đấy như bạn nói nối ra điên trở khoảng 150 rồi nối vào led.đầu còn lại của led nối vào nguồn 5v .thế nếu là header thì khác cổng com ở chỗ nào.mình đã ghép rồi .không cháy cũng chẳng nổ nhưng mà nó không nhấp nháy như lập trình
            cái này là mạch nối với led đơn bình thường chỉ có điều mình thấy nó khác với những mạch led mình thấy trong sách nên hỏi.tự yên xuất hiện cái cổng sao không nối luôn vào led.ý mình là như thế
            chỉ vì cái header ngụy trang kiểu com mà bạn làm mọi người giật mình, ai ko biết mà nối cái com đó vào máy tính thì................
            chuyện cháy nổ thì chỉ đùa vui với bạn thôi, cái schematic mà bạn post lên thì chẳng đúng cái gì cả, ai mà ráp y chang vậy thì ............ cũng chạy thôi mà.

Comment

• có cách nào làm cho led sáng dần và tắc dần ko mấy anh?

Comment

• Nguyên văn bởi phong25_2 Xem bài viết
                chỉ vì cái header ngụy trang kiểu com mà bạn làm mọi người giật mình, ai ko biết mà nối cái com đó vào máy tính thì................
                chuyện cháy nổ thì chỉ đùa vui với bạn thôi, cái schematic mà bạn post lên thì chẳng đúng cái gì cả, ai mà ráp y chang vậy thì ............ cũng chạy thôi mà.
                "chạy" là người lắp ráp chạy hay mạch chạy .nhưng mình không hiểu cái header mà bạn nói nó có tác dụng gì?tại sao người ta không nối trực tiếp vào mấy cái điện trở này .mà cái uln2803 chỉ có chức năng gì
                ở mạch trên web này thì thấy chả cần
                http://www.ant7.com/forum/forum_posts.asp?TID=1454

Comment

• cái này chỉ là bật tắt led thôi mà , ULN là nối đất cho bọn led , nên sẽ nối thế này header DB9 -- led -- R -- Vcc , nối qua cổng DB9 đơn giản là vì mạch led nằm một chỗ còn mạch điều khiển thì nằm chỗ khác
                  Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

• uhm nghe bác nói cũng có lí nó chỉ để làm mình dễ nối hơn thôi.Mình đảo led và R cũng được đúng không?

Comment

......
                      ......
                      Nghĩ bạn này cũng lạ,có mấy cái sơ đồ mạch của anh em post lên đây(đều được test cả rồi) thì kh chiu tham khảo,mà cứ đi làm cái mạch ...chưa ai thấy bao giờ..!!!!!!!

++++++++++++
                      Ngẫm cũng vui,mà ...chả hiểu!!!!!
                      Hôm nay phải hơn hôm qua và thua ngày mai!

Comment

• chưa thấy thì bây giờ thấy.mạch này cũng được test rồi chứ bạn tưởng tớ làm lần đầu ah? chỉ có điều muốn tìm hiểu kĩ hơn nên tham khảo các ka ka nào ngờ vừa mở mang được kiến thức vừa
                        "Nghĩ bạn này cũng lạ,có mấy cái sơ đồ mạch của anh em post lên đây(đều được test cả rồi) thì kh chiu tham khảo,mà cứ đi làm cái mạch ...chưa ai thấy bao giờ..!!!!!!!
                        ++++++++++++
                        Ngẫm cũng vui,mà ...chả hiểu!!!!!"
                        uh tớ "lạ "nhưng mong các bạn thương thì thương cho chót giúp tiếp
                        đây là mạch đầu tay,mà mình thấy chủ đề quang báo này hay

Comment

• Trích : Nguyên văn bởi zemen
                          "Còn hiệu ứng 'flyin' và 'flyout' là gì hả bạn? Mình chưa rõ, bạn có thể dịch nôm ra tiếng Việt dc không!"

Tức là các hiệu ứng chữ bay ra, bay vào ấy.

Comment

chưa thấy thì bây giờ thấy.mạch này cũng được test rồi chứ bạn tưởng tớ làm lần đầu ah? chỉ có điều muốn tìm hiểu kĩ hơn nên tham khảo các ka ka nào ngờ vừa mở mang được kiến thức vừa
                            "Nghĩ bạn này cũng lạ,có mấy cái sơ đồ mạch của anh em post lên đây(đều được test cả rồi) thì kh chiu tham khảo,mà cứ đi làm cái mạch ...chưa ai thấy bao giờ..!!!!!!!
                            ++++++++++++
                            Ngẫm cũng vui,mà ...chả hiểu!!!!!"
                            uh tớ "lạ "nhưng mong các bạn thương thì thương cho chót giúp tiếp
                            đây là mạch đầu tay,mà mình thấy chủ đề quang báo này hay
                            OK,gio bạn muốn thiết kế kiểu gì?mình sẽ giúp.Còn cái mạch trên,mình nói thật,là chưa thấy bao giờ,và mình cũng chẳng nghĩ ra được là nó hay hơn các mạch khác chỗ nào cả.

"Nói có sách,mách có chứng",mình cũng không phải là đứa ba hoa chít chòe.Dưới đây là một vài sản pham của mình.
                            Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi stone_fman Xem bài viết
                              OK,gio bạn muốn thiết kế kiểu gì?mình sẽ giúp.Còn cái mạch trên,mình nói thật,là chưa thấy bao giờ,và mình cũng chẳng nghĩ ra được là nó hay hơn các mạch khác chỗ nào cả.

"Nói có sách,mách có chứng",mình cũng không phải là đứa ba hoa chít chòe.Dưới đây là một vài sản pham của mình.
                              "được lời như cởi tấm lòng" cái mạch của bạn trông nó hoành tráng quá .còn của mình chỉ là hiện led đơn chẳng khác gì led 7 thanh chỉ có điều mỗi cổng nối với vài cái led. bạn mình đã làm cái này nhưng của nó dùng điều khiển từ xa để điều khiển các hiệu ứng; còn mình muốn các hiệu ứng nó tự thay đổi.ví dụ như nhấp nháy,chạy từ trái sang phải ... nhưng thử mãi chả được nó chỉ được 1 hiệu ứng thôi.muốn đổi hiệu ứng khác lại phải nạp lại code khác đấy ý mình là làm 1 mạch như thế
                              Last edited by alohak50; 09-05-2008, 21:57.

Comment

• ..hihi,mâu thuẩn quá!!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

voanhkiem Tìm hiểu thêm về voanhkiem

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X