Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm hiểu bảng quang báo

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mình chỉ cần làm ra dòng chữ " Đại Học Công Nghiệp TpHCM - Lớp CDDT8A" nếu ghép hàng 2 led thì đc 16 hàng 10 cột led thì được 80 cột mình nghĩ như vậy thì chữ ra không bị thiếu. nhưng phần kết nối như thế nào mình chưa học nhiều về matrix led nên không biết kết nối mong các bạn chỉ giúp.

Comment

• lmd

Nguyên văn bởi wantinilove Xem bài viết
      cám ơn bạn, thế còn phần cứng thì kết nối thế nào vậy bạn 20 led sắp thành 2 hàng thì kết nối sao để nối vào ic.
      chẳn phải bạn đã làm phần cứng rồi sao. led 2x2cm tôi chưa làm nên chưa rõ cần dòng cho nó là bao nhiêu. tôi làm led 6x6cm. nếu led 1 màu thì có thể dùng 1con 2803 để khuếch đại cho 4 con led 6x6cm (quét hàng 8 hoặc 16). còn data thì dùng 595 thông thường là đủ độ sáng rồi. 20 con led bạn có thể tạo mạch theo 2 hoặc nhiều modul ghép lại với nhau. ghép nhiều modul vừa tiện lợi trong việc vẽ mạch và khi rửa mạch giá cũng rẽ hơn.
      LMD 238 Tăng Bạc Hổ - TP. Quy Nhơn.

Comment

• lmd

Nguyên văn bởi wantinilove Xem bài viết
        mình chỉ cần làm ra dòng chữ " Đại Học Công Nghiệp TpHCM - Lớp CDDT8A" nếu ghép hàng 2 led thì đc 16 hàng 10 cột led thì được 80 cột mình nghĩ như vậy thì chữ ra không bị thiếu. nhưng phần kết nối như thế nào mình chưa học nhiều về matrix led nên không biết kết nối mong các bạn chỉ giúp.
        đủ hay không còn tùy thuộc vào font của bạn thiết kế. fong nhỏ nhất cho chiều ngang ít nhất cũng 6 điểm ảnh cộng 1 điểm ảnh làm khoảng cách. còn font lớn cho chiều ngang có thể 10 đến 12 còn tùy.
        vậy bạn tính mã hóa font sao cho dòng chữ của bạn cần hiển thị vừa đủ phần cứng là đươc. phần ghép modul thì trong luồng matrixdisplay đã có port ảnh một số modul led thật đẹp bạn vào đó mà tham khảo nhé. thông thường mỗi modul người ta có thể là 16x32 hoặc 16x40 tùy theo người thiết kế. các modul này vừa ghép được theo chiều dài vừa ghép được theo chiều cao. các modul chỉ cần nối cáp lại với nhau là ổn

Comment

• có cao thủ nào jup minh việc ở trên với nhỉ

Comment

• lmd

Nguyên văn bởi 8sung Xem bài viết
            chào bác microchip.em mới vào nghề nên mong bác chỉ dan dum
            em muốn làm dòng chữ
            ĐỨC ĐẠT PHAMACY
            KÍNH CHÀO QUÝ KHÁCH
            em chỉ làm nó nháy từng chư một rồi nhá từ trong ra ,từ ngoài vào cuối cùng là sang hết sau dó lặp lại
            bác chỉ dùm em cách làm và cần nhưng gì voi
            rất mong bác giúp đỡ
            dòng chữ của bạn là khắc chữ cố định hay làm bảng quang báo cho chữ chạy tùy ý. đặt trong nhà hay ngoài trời. bạn phải nói rỏ để mọi người rỏ thì mới giúp được chứ

Comment

• hay wa có cao thủ giúp minh rùi
              em chi làm chữ khắc cố dịnh thui à
              làm nó nháy vài kiểu dep chút ý mà
              bác xem chỉ cho em cách làm với nhé
              cảm bác trước nha

Comment

• lmd

hay wa có cao thủ giúp minh rùi
                em chi làm chữ khắc cố dịnh thui à
                làm nó nháy vài kiểu dep chút ý mà
                bác xem chỉ cho em cách làm với nhé
                cảm bác trước nha
                thế cũng đơn giản thôi.
                bạn mua về một tấm mica. dùng phấn vẽ những chữ mà bạn cần viết vào. sau đó chấm những điểm mà bạn cần đặt led. rồi khoan lỗ để gắn led vào.
                nếu bạn xuất data theo mức 1 thì những chân mass của led được nối chung lại với nhau. còn phần data mỗi chữ bạn cần nối chung chân dương lại với nhau để điều khiển hiệu ứng. ở phần này bạn cần phải khuếch đại công suất để đảm bảo độ sáng của led. tùy theo số lượng led trong mỗi chữ mà bạn cần dùng T hay IRF để khuếch đại cho led đủ độ sáng. bạn cũng có thể chia nhỏ các khối led trong một chữ ra để khuếch đại. đối với khuếch đại dương bạn có thể dùng các T có phân cực PNP. sau khi lắp mạch xong bạn nối các chân của VĐK đến các cựa B của T tương ứng sau đó viết pần mềm điều khiển cho nó theo ý thích của bạn. phần quang trọng nhất của mạch là phần khuếch đại công suất để sao cho khi sáng các led của bảng có thể đạt độ sáng tương đương nhau.

Comment

• Nguyên văn bởi wantinilove Xem bài viết
                  mình chỉ cần làm ra dòng chữ " Đại Học Công Nghiệp TpHCM - Lớp CDDT8A" nếu ghép hàng 2 led thì đc 16 hàng 10 cột led thì được 80 cột mình nghĩ như vậy thì chữ ra không bị thiếu. nhưng phần kết nối như thế nào mình chưa học nhiều về matrix led nên không biết kết nối mong các bạn chỉ giúp.
                  Cái này quá trời ngõ nên bạn phải dùng thêm ic x-Line to y-Line Decoder/Demultiplexer như 74LS154... chẳng hạn

Bạn xem cái luồng này của bác NHH, đoạn kết nối led matrix
                  http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=15613

Comment

• cảm ơn bác tungtot_vl nhé
                    em dã hiểu cách làm rùi.bác cho em hỏi chút nữa.1 phần mềm minh có thể nạp cho 8051 và cả pic co dc ko vậy.bác cho em xin cái proteus và chương trình viết phần mềm asm với
                    em mới băt đầu ngâm cứu nên chưa có j.mail của em lè:huevn1981

Comment

• lmd

cảm ơn bác tungtot_vl nhé
                      em dã hiểu cách làm rùi.bác cho em hỏi chút nữa.1 phần mềm minh có thể nạp cho 8051 và cả pic co dc ko vậy.bác cho em xin cái proteus và chương trình viết phần mềm asm với
                      em mới băt đầu ngâm cứu nên chưa có j.mail của em lè:huevn1981
                      cấu trúc phần cứng và các thanh ghi của 89 và pic hoàn toàn khác nhau. do đó bạn không thể dùng 1 file hex để nạp chung cho 2 loại trên được. mình hiện nay chỉ viết bằng CCS cho pic. mình có MPLAP 7.4 cho asm bạn tự tìm hiểu trên diễn đàn để làm lấy nhé. chứ code bằng asm thì mình không giúp được rồi.

Comment

• rất cảm ơn bác tungtot_vl.em đang ngâm cúi vấn đề này hi vọng sẽ thành công bác à.

Comment

• Chào các bạn!
                          Mình là thành viên mới của diễn đàn, mình đang muốn làm một biển led matrix phục vụ cho học tập môn vdk.
                          Mình đã đọc được một số bài trong luồng này và thấy là bạn tungtot_vl,nghaiha,...đã có những kiến thức thực tế rất phong phú về vấn đề này. Cảm ơn các bạn đã có những bài viết thật bổ ích cho mọi người như tôi đọc.
                          Nhân đây xin được hỏi các bạn một chút về vấn đề tôi gặp phải khi mới bắt đầu làm LMD:
                          - Mình thấy các bạn dùng 74595 để quét cột, còn mình dùng 4094 quét cột, liệu có ổn không?(mình cũng dùng ULN2803 để hút dòng cho cột)
                          - quét hàng mình dùng 74154, đầu ra mình dùng A1013 để đệm, có ổn không?
                          Hiện nay mình đang chưa hiểu về phần cứng lắm nên chưa thể lập trình tốt được, rất mong được sự giúp đỡ của tất cả các bạn.
                          thx!
                          chưa nghĩ ra chữ ký :D

Comment

• Em mới tìm hiểu về quang báo, em có 2 câu hỏi ko biết post ở luồng này có đúng ko nữa, nhưng thôi mong các bác giúp đỡ:
                            1. Em thấy các bảng chữ ở các sàn chứng khoán, vẫn là một vùng led mà nó có thể hiển thị cả 3 màu (đỏ, vàng, xanh). Ở các đèn đếm ngược của các đèn giao thông cũng vậy, vẫn là các led đó mà nó có thể hiển thị cả hai màu (xanh, đỏ). Vậy ko biết với 2 trường hợp trên thì do người ta phối hợp các led với nhau để tại 1 điểm ảnh có thể hiển thị cả 3 màu hay người ta dùng loại led đặc biệt nào?
                            2. Với loại led matrix 3 màu thì các điểm ảnh có thể hiển thị cả 3 màu ko? Và bằng cách nào? (Em chưa được cầm trên tay chiếc led matrix loại này bao giờ nên hỏi hơi đần mong các bác thông cảm)

Comment

• các vị cao tăng cho mình hỏi chút:bây giờ mà ngâm cui làm biển quang báo thi lên tìm hiểu về dòng 8051 hon hay dòng pic hơn vậy.tớ ko con ở trường nhé.bần đạo lại xin hỏi nữa:len dùng chương trình j để viết pm cho nó đây.mong dc chỉ giáo

Comment

• Hôm qua mình vào diễn đàn lục lọi một tí thì thấy có mấy cái code của bạn Duy Phi viết cho cái LMD 8x8 rất hay, mình về làm thử thì rất ok. Bạn nào quan tâm có thể xem bài trong luồng này :
                                http://dientuvietnam.net/forums/show...?t=7623&page=5

( code do Duy Phi viết, mình có sửa một chút)
                                chưa nghĩ ra chữ ký :D

Comment

Về tác giả

Collapse

voanhkiem Tìm hiểu thêm về voanhkiem

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X