Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm hiểu bảng quang báo

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• help!!! em đi trên phố nhìn các biển quảng cáo = led đơn đẹp wa, thế là về định làm 1 bảng quảng cáo cho gia đình ngay, em dùng 89c51, khoảng 600con led tất cả, phần mềm thì ko có j. nhưng phần cứng thì hơi khó, vì vấn đề dòng cho led ko đủ.
    em định thiết kế thế này đầu ra của port 0 em kéo 1 điện trở thanh 4,7k, tiếp là nối vào con 2803( em nghe nói là khuyếch đại thềm j` j` đó nên cũng lắp thêm vào xem sao) các đẫu ra em lắp thử như sau: lần 1 lắp mỗi led vào mỗi đầu ra kết quả led sáng quá, lần 2 em nối 1 đầu ra nối vào 3 con led mắc nối tiếp, kquả led ko sáng. Em đi hỏi 1 ông có kinh nghiệm chút ông ấy bảo bỏ 2803 đi, 1 đầu ra của port nối vào 1 D468 hay A1013 hay A1015 (ông ấy bảo 1 đầu ra chịu được 100con led sáng ổn định) chân B là đầu vào, chân C nối lên nguồn 5v(em dùng nguồn 5v - 5A), chân e nối vào 1 trở 330om mắc nối tiếp 3 con led xuống mass và kết quả là ko # j` lúc chưa lắp D468. Em lại đi hỏi ông ấy thì ông ấy nói chân C phải nối vào nguồn 12v. em về làm theo nhưng cũng chả ra sao. hic. led ko sáng. Ong ấy lại bảo dùng UJT hay BJT j` đấy nối với "ốp to cốp lô" (chắc để tránh dòng lớn đẩy ngược trở lại) nhung em chán ko muốn làm nữa. ai có cách nào dùng Tran giúp em với. cho em sơ đồ luôn nhé. thanksss (cả cái bảng quảng cáo còn mỗi chỗ này) (chả nhẽ mỗi đầu ra dùng 1 Relay jo` huhu )

Comment

• Nguyên văn bởi phamthenui Xem bài viết
      help!!! em đi trên phố nhìn các biển quảng cáo = led đơn đẹp wa, thế là về định làm 1 bảng quảng cáo cho gia đình ngay, em dùng 89c51, khoảng 600con led tất cả, phần mềm thì ko có j. nhưng phần cứng thì hơi khó, vì vấn đề dòng cho led ko đủ.
      em định thiết kế thế này đầu ra của port 0 em kéo 1 điện trở thanh 4,7k, tiếp là nối vào con 2803( em nghe nói là khuyếch đại thềm j` j` đó nên cũng lắp thêm vào xem sao) các đẫu ra em lắp thử như sau: lần 1 lắp mỗi led vào mỗi đầu ra kết quả led sáng quá, lần 2 em nối 1 đầu ra nối vào 3 con led mắc nối tiếp, kquả led ko sáng. Em đi hỏi 1 ông có kinh nghiệm chút ông ấy bảo bỏ 2803 đi, 1 đầu ra của port nối vào 1 D468 hay A1013 hay A1015 (ông ấy bảo 1 đầu ra chịu được 100con led sáng ổn định) chân B là đầu vào, chân C nối lên nguồn 5v(em dùng nguồn 5v - 5A), chân e nối vào 1 trở 330om mắc nối tiếp 3 con led xuống mass và kết quả là ko # j` lúc chưa lắp D468. Em lại đi hỏi ông ấy thì ông ấy nói chân C phải nối vào nguồn 12v. em về làm theo nhưng cũng chả ra sao. hic. led ko sáng. Ong ấy lại bảo dùng UJT hay BJT j` đấy nối với "ốp to cốp lô" (chắc để tránh dòng lớn đẩy ngược trở lại) nhung em chán ko muốn làm nữa. ai có cách nào dùng Tran giúp em với. cho em sơ đồ luôn nhé. thanksss (cả cái bảng quảng cáo còn mỗi chỗ này) (chả nhẽ mỗi đầu ra dùng 1 Relay jo` huhu )
      bạn gùng thử cái này nha
      Điện thoại:
      email:

Comment

• Nguyên văn bởi NGUYEN SINH Xem bài viết
        Các bác ơi, làm thế nào để tăng thêm bộ nhớ ROM và RAM của con AVR vậy, có sơ đồ nguyên lý thì càng tốt, mình đang dùng con AT32 để điều khiển quang báo, nhưng dung lượng bộ nhớ nhỏ quá. Thanks!
        Ram mở rộng 64kbyte 61c512
        Rom 64kbyte 24c512
        Điện thoại:
        email:

Comment

• Nguyên văn bởi jackychan Xem bài viết
          Như vậy bộ đệm dòng hàng thì phun dòng ra anot của các Led còn bộ đệm dòng cột thì hút dòng từ catot của các Led về 0V

Vậy theo anh hình trên của em có đúng không.
          CHo em hỏi thêm
          1.
          trong datasheet thì em được biết led MATRIX V=5v I=25mA
          vậy làm sao mà mình biết đươc ULN 2803 là cấp bao nhiêu

################################################## #####

đây là bài của anh

em có 1 số điêu thắc mắc về hình trên anh có thể cho em hiểu rõ hơn được không
          2.
          Theo như sơ đồ của anh đã vẽ
          Không biêt MTRIX 5x7 của anh mắc theo ANOT chung hay KATOT chung vậy.
          Nếu la ANOT chung thì con ULN 2803(Iout= 500mA) là dùng để PHUN DÒNG
          con A1013 để HÚT DÒNG phải không .
          Nó đươc điều khiển qua PORT 1.Nhưng mà lúc mà BJT dẫn thì áp lên HÀNG sẽ là 5v không biết dòng của nó có lớn hơn ULN2803 .
          Last edited by tinhxuandh; 27-04-2009, 02:51.

Comment

• chao cac bac ...em dang tinh lam 1 bang quang bao nghich choi khoang 20*70 su dung led sieu sang giao tiep truc tiep voi pc cac bac co biet phan nem nao ho tro bien dich go chu tren pc la hien truc tiep tren quang bao k a? .,., em nho nguoi huong dan rui nhung dat wa k chiu nui

Comment

• ah em tinh dat mot bang khoan lo cảo 20*70 dung cam led sieu sang cac bac biet o dau k chi em voi .,.,,hien em dang o tphcm
              .................................................. ......
              cang hoc cang ngu!!!

Comment

• Nguyên văn bởi svdientu Xem bài viết
                chao cac bac ...em dang tinh lam 1 bang quang bao nghich choi khoang 20*70 su dung led sieu sang giao tiep truc tiep voi pc cac bac co biet phan nem nao ho tro bien dich go chu tren pc la hien truc tiep tren quang bao k a? .,., em nho nguoi huong dan rui nhung dat wa k chiu nui
                cái bác này nói tội nghiệp nhỉ
                trên diễn đàn có hướng dẫn rất chi tiết rồi bạn có thể dựa vào đó làm một cái cũng được mà
                ví dụ bài cùa bạn nghaiha Tutorial: Led ma trận bằng hình ảnh (completed)
                hoặc của mình dangdung Giao Diện Quang Báo
                còn bác mua hoặc nhờ hướng dẫn thì giá phải cao rồi
                chẳng ai khi nghiên cứu quang báo thành công mà không tốn vai chục triệu cả đâu

trên đây cũng chỉ là những gì cơ bản nhất để bạn có thể thực hiện được một bảng QB nhỏ
                còn phải tùy thuộc vào sự tích cực của bạn nữa
                chúc bạn thành công
                Điện thoại:
                email:

Comment

• lmd

Nguyên văn bởi letuyendt
                  ah đây đúng là chuyên ngành mà em làm rùi đấy mấy bác ah!!!!!!
                  lĩnh vực quảng cáo điện tử ở việt nam đang ngày càng dậy sóng nhưng đa phần là ảnh hưởng của thằng trung quốc.ben công ty em hiện vẫn nhập hàng từ trung quốc về có bác nào cần thì PM em nhé giá cực kỳ re luôn chi co 16tr/m2 thui thành phẩm và hoàn thiện rùi đó. sắp tới bọn em sẽ dự định tẩy chay cái thằng hàng trung quốc này, tự mình làm Modul LED đấy mà.hehe phải cố thui các bác ah!!!!!!!!!!!
                  Em cho địa chỉ liên lạc nhé:
                  (04) 3 7639 369
                  Mr.Dũng: 0986 368 067
                  Mr.Tuyến: 0977 825 548
                  www.dtgroup.com.vn
                  Email: ledinhtuyen@gmail.com
                  hàng trung quốc vừa bền, vừa rẽ, vừa có thể nối bản với kích thước lớn, hàng bán đại trà
                  không biết còn cái của bác có thể mở rộng lớn đến cở nào.
                  LMD 238 Tăng Bạc Hổ - TP. Quy Nhơn.

Comment

• lmd

Nguyên văn bởi dangdung Xem bài viết
                    bạn gùng thử cái này nha
                    mạch của bác làm xong, nếu bị hỏng mà đem ra mò thì chắc điên đầu mất.
                    để quét hàng có thể dùng ic giải mã 74138(ra mức 0) hoặc 74259 (ra mức 1), hoặc có thể dùng trực tiếp từ các chân của VĐK. để đệm hàng có thể dùng các ic khuếch đại vào 8 ra 8 như 2803 (vào 1 ra 0) hay các ic khác (vào 1 ra 1, vào 0 ra 1). mỗi chân có thể chịu được 32 đến 40 led.
                    làm như thế mạch vừa gọi vữa đơn giản. hi hi

Comment

• Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
                      Bây giờ còn phải sửa lại chương trình một chút, để sao cho nó chỉ dịch chuyển 1 bit thôi, chứ mỗi lần dịch chuyển cả 8 bits (1 byte) thì kỳ quá. Sửa lại trong chương trình chính như sau:

while (1){
                      for (i=0;i<=15;i++){
                      DMem[i]=DMemBackup[i];
                      }

for (j=0;j<=wDataArr;j++){
                      //Thêm vào biến kk để cho chương trình ngắt trong Timer1 biết là xuất từ bit thứ kk của DMem[i] thôi chứ không phải lúc nào cũng xuất từ bit thứ 0
                      for (kk=0;kk<=7;kk++){
                      delay_ms(movingspeed);
                      }
                      for (i=0;i<=15;i++){
                      DMem[i]++;
                      }
                      }
                      };

Và cũng phải sửa một chút trong chương trình ngắt Timer1, chưong trình hoàn chỉnh như sau:

void datapreparing(void){
                      int i;
                      int j;
                      if (!nextdataready){ //data chua co trong cac thanh ghi dich
                      byte1st=DMem[rowth];
                      //lấy từ bit thứ kk đến bit thứ 7 của byte đầu tiên
                      temp=*byte1st;
                      if (kk!=0) temp>>=kk;
                      for (j=kk;j<=7;j++){
                      temp>>=1; // dich byte du lieu sang phai
                      Data=SREG.0; // lay du lieu trong co nho (Carry Flag)
                      SH_CP=0; SH_CP=1; // dua vao thanh ghi dich
                      }
                      // lấy đủ từ bit 0..7 của n bytes tiếp theo
                      for (i=1;i<=ncols-1;i++){
                      byteth=byte1st+i;
                      temp=*byteth;
                      for (j=0;j<=7;j++){
                      }
                      }
                      // lấy từ bit 0 đến bit thứ kk của byte cuối cùng
                      if (kk!=0){
                      byteth=byte1st+ncols;
                      temp=*byteth;
                      for (j=0;j<=kk-1;j++){
                      }
                      }
                      nextdataready=1; //du lieu da san sang trong thanh ghi dich
                      }
                      }
                      // Timer 1 output compare A interrupt service routine
                      interrupt [TIM1_COMPA] void timer1_compa_isr(void){
                      OutEn=1;
                      ST_CP=0; ST_CP=1; // dua tu thanh ghi dich ra cac chan cua 74595
                      PORTB=ROW[rowth];
                      OutEn=0;
                      rowth++;
                      if (rowth==16) rowth=0;
                      nextdataready=0;
                      datapreparing();
                      }
                      @ Anh nghaiha... xem code chương trình này của anh rất hay và gọn có một số câu em thắc mắc anh giải nghĩa nhé :
                      "Và cũng phải sửa một chút trong chương trình ngắt Timer1, chưong trình hoàn chỉnh như sau:"
                      "PORTB=ROW[rowth];"

- cái hàm row[] ở đâu vậy anh em đoán là mình sẽ viết một cái hàm để kích cho các con transistor <=> hàm row ở đây phải không anh ??

" //Thêm vào biến kk để cho chương trình ngắt trong Timer1 biết là xuất từ bit thứ kk của DMem[i] thôi chứ không phải lúc nào cũng xuất từ bit thứ 0
                      for (kk=0;kk<=7;kk++){
                      delay_ms(movingspeed);
                      }
                      "

Cái vòng lặp gọi delay_ms 8 lần này mình cần là gì vậy anh ?

rồi cái tham số gán (movingspeed) là tùy mún chạy nhanh hay chạy chậm chữ.?
                      ST_CP=0; ST_CP=1; // dua tu thanh ghi dich ra cac chan cua 74595địa chỉ được gán để kích chân 12 của 74hc595 ah anh ! trong ngắt anh có cho OutEn =0 ;sau đó bằng 1 để làm gì thế... em sài 89 chỉ bít chút về avr nên có một số câu không hiểu anh giải thích giùm...
                      Last edited by beiudientu; 29-04-2009, 11:45.

Comment

• may dai hiep co the mach nuoc cho minh cach dieu khien den cong suat(dien 2220v) ko

Comment

• Nguyên văn bởi svdientu Xem bài viết
                          ah em tinh dat mot bang khoan lo cảo 20*70 dung cam led sieu sang cac bac biet o dau k chi em voi .,.,,hien em dang o tphcm
                          .................................................. ......
                          cang hoc cang ngu!!!
                          Éc sv điện tử mà đi đặt mấy cái đó ngta cười cho đấy. Ra hàng nó tính giá thành bảng dựa vào số lượng led đó bạn. nó tính đơn giá là 3nganf 1 con led siêu sáng. bạn đặt 1 bảng khoảng 20 70 cũng rơi vào khoảng hơn 5 triệu là chắc. Mà mình cũng đang làm một bảng cho gia đình này. nhưng mình chỉ mua led thường thôi, sáng cũng được, chúng nó dùng led siêu sáng nên khoảng cách giữa các led xa nhau, mình chơi led thường để gần nhau, độ phân giải cao chắc cũng đẹp lắm, hihi

Comment

• Nguyên văn bởi tungtot_vl Xem bài viết
                            mạch của bác làm xong, nếu bị hỏng mà đem ra mò thì chắc điên đầu mất.
                            để quét hàng có thể dùng ic giải mã 74138(ra mức 0) hoặc 74259 (ra mức 1), hoặc có thể dùng trực tiếp từ các chân của VĐK. để đệm hàng có thể dùng các ic khuếch đại vào 8 ra 8 như 2803 (vào 1 ra 0) hay các ic khác (vào 1 ra 1, vào 0 ra 1). mỗi chân có thể chịu được 32 đến 40 led.
                            làm như thế mạch vừa gọi vữa đơn giản. hi hi
                            Đúng rồi, có 2 cách dùng 1 là dùng 2803 IC đệm đảo, và cách 2 dùng tran khuyếch đại, có thể là TIP41C hay A1013 hay A1015. Nhưng bạn ơi giúp mình với, mình dùng cả 2 cách rồi dùng TIP41C cấp nguồn riêng cho led 12v 5A sao led ko sáng nhỉ, Ức chế ko chịu nổi. mình nghĩ 1 vấn đề đơn giản thế mà làm ko nổi luôn. mình mắc như thế này: đầu ra 1 port nối với 1 Tip41c, chân B là chân vào E là mass 12v, C nối tiếp 3 led (chưa có trở) đưa lên nguồn 12v 5A mà sao nó ko sáng. mình định nối 3 led và 1 trở thành 1 cụm sau đó nhiều cụm này lại nối song song với nhau, 1 đầu nối với chân C 1 đầu lên nguồn. Ở đây mình mới test có 3 led mà nó còn ko ăn thua nghĩ 300con thì sáng = niềm tin

Comment

• em có 1 số điêu thắc mắc về hình trên anh có thể cho em hiểu rõ hơn được không
                              2.
                              Theo như sơ đồ của anh đã vẽ
                              Không biêt MTRIX 5x7 của anh mắc theo ANOT chung hay KATOT chung vậy.
                              Nếu la ANOT chung thì con ULN 2803(Iout= 500mA) là dùng để PHUN DÒNG
                              con A1013 để HÚT DÒNG phải không .
                              Nó đươc điều khiển qua PORT 1.Nhưng mà lúc mà BJT dẫn thì áp lên HÀNG sẽ là 5v không biết dòng của nó có lớn hơn ULN2803 .

Các matrix thì thường được mắc như sau: Tất các các led trên một hàng thì nối ANOT chung còn tất cả các led trên cột thì nối CATOT chung.
                              A1015 dùng để phun dòng ra hàng
                              ULN2803 dùng để hút dòng ở cột về 0 dòng tối đa 500mA
                              Tại một thời điểm số led tối đa có thể sáng trên một cột là 8 thì dòng là 8*25=200mA<500mA. (ổn quá còn gì). Dòng này là dòng tức thời chỉ có tại thời điểm quét.

Comment

• Nguyên văn bởi phamthenui Xem bài viết
                                Đúng rồi, có 2 cách dùng 1 là dùng 2803 IC đệm đảo, và cách 2 dùng tran khuyếch đại, có thể là TIP41C hay A1013 hay A1015. Nhưng bạn ơi giúp mình với, mình dùng cả 2 cách rồi dùng TIP41C cấp nguồn riêng cho led 12v 5A sao led ko sáng nhỉ, Ức chế ko chịu nổi. mình nghĩ 1 vấn đề đơn giản thế mà làm ko nổi luôn. mình mắc như thế này: đầu ra 1 port nối với 1 Tip41c, chân B là chân vào E là mass 12v, C nối tiếp 3 led (chưa có trở) đưa lên nguồn 12v 5A mà sao nó ko sáng. mình định nối 3 led và 1 trở thành 1 cụm sau đó nhiều cụm này lại nối song song với nhau, 1 đầu nối với chân C 1 đầu lên nguồn. Ở đây mình mới test có 3 led mà nó còn ko ăn thua nghĩ 300con thì sáng = niềm tin
                                tôi không rỏ bạn làm LMD theo kiểu gì nhưng led sáng nhiều hay ít chủ yếu là do tần số quét. trong phần khuyết đại có thể chia nhỏ theo modul tùy theo công suất của từng T. phần quang trọng nhất để led sáng mạnh vẫn là tần số quet. nếu tần số quét quá lớn thì cho dùng bạn khuếch đại hay áp cao hơn thì độ sáng cũng chả sáng hơn là báo nhiêu.
                                để làm LMD thực sự đẹp và sáng thì ta chỉ quét 4,8,16 chứ cao quá thì không đảm bảo ánh sáng.
                                riêng tôi chỉ dùng quét 8. phần cột anot (16 hoặc 32 led ) tôi dùng 1 chân của ic mang 8*8 (500mA). phần catot chân các led được nối thẳng vào 595. mạch đảm bảo độ sáng tốt. ic không nóng.
                                nếu làm LMD quá nhiều tần đệm công suất dẫn đến chất lượng ảnh không tốt.
                                đặt biệt bạn nển chọn linh kiện đệm có thời gian đóng mở càng nhanh càng tốt.

Comment

Về tác giả

Collapse

voanhkiem Tìm hiểu thêm về voanhkiem

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X