Thông báo

Collapse
No announcement yet.

điều khiển động cơ dc bằng pic

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• điều khiển động cơ dc bằng pic

chào các bac
    hiện tại em đang làm đồ án tốt nghiệp.đề tài của em là dùng PIC để điều khiển động cơ một chiều với 2 mạch vòng kín là mạch vòng tốc độ và mạch vòng dòng điện
    về phần mạch vòng tốc độ thì em dùng Encodor rùi.còn mạch vòng dòng điện thì hiện tại em vẫn chưa biết phải làm thế nào.vậy nên xin các bậc tiền bối chỉ dạy với ah??
    còn nữa em dùng động cơ có Udm=12V mà công suất khoảng 100W nghĩa là dòng cũng tầm 10A..vậy các bác bảo em nên dùng con gì để làm mạch lực ah??
    cảm ơn các bác nhiều ah
    ***Poor_Life***

Bác làm 2 vòng phản hồi là hơi bị máu đó . Trong thực tế thường dùng 1 vòn phản hồi vận tốc, còn phản hồi dòng điện chủ yếu dùng để bảo vệ quá tải, ngắn mạch.
    Tín hiệu dòng điện cần phải chuyển sang tín hiệu điện áp với biên độ phù hợp, bác có thể dùng họ ic cảm biến dòng acs, tùy theo giá trị dòng mà chọn ic cho phù hợp ví dụ như acs712-05 (Imax=5A), Acs712-20(Imax=20A),...Ic này sẽ chuyển tín hiệu dòng điện thành điện áp có cộng offset và cách ly luôn. Nói chung là rất tiện. Bác lấy tín hiệu điện áp này vô ADC của PiC là ngon.
    Nếu làm đồ án thì bác cứ kiếm việc nhẹ nhàng mà làm, con động cơ mình có thể chọn điện áp cao một chút để dòng điện nhỏ dễ dàng điều khiển và chọn bộ nguồn phù hợp. 12V - 100 W thì bác cứ lấy bộ nguồn máy tính mà phang.. Đỡ phải nghĩ ngợi.

Giải pháp điện tử của bạn

Comment

cảm ơn bác vuxuansyhut.
      ý em hỏi là mạch cầu H để đảo chiều động cơ ý..nếu dùng L298D thì không chịu được 10A rùi..
      ***Poor_Life***

Comment

Nguyên văn bởi ngochuyenk44 Xem bài viết
        cảm ơn bác vuxuansyhut.
        ý em hỏi là mạch cầu H để đảo chiều động cơ ý..nếu dùng L298D thì không chịu được 10A rùi..
        Dòng lớn thì có khi phải tự chế cầu H thôi bác ah(FET + IC lái). Hay bác thử phương án đảo chiều bằng Rơle xem, cái này thì đơn giản. Chỉ cần 1 van điều khiển điện áp từ đó diều khiển tốc độ, còn việc đảo chiều dùng rơle.

Comment

Như bạn nói dòng động cơ I = 10A thì bạn chọn luôn IRF540N(33A) + dùng IC drvier IR2103.
          CÒn phản hồi dòng bạn có thể dùng ACS712 có các loại 10A-20A-30A.
          P/s:Vòng điều khiển dòng để điều khiển momen
          myPage:

Comment

. Phản hồi dòng điện phục vụ điều khiển momen, nhưng vì nó ít ảnh hưởng tới chất lượng điều khiển nên thực tế thường bỏ vòng này đi , chỉ sử dụng 1 vòng phản hồi vận tốc. Còn 1 lý do khác là khi thực hiện 2 vòng phản hồi khối lượng tính toán sẽ lớn, với những động cơ có thời gian đáp ứng nhỏ yêu cầu thời gian lấy mẫu cũng nhỏ, khi đó nếu không có thuật toán tốt thì chip xử lý khó đáp ứng được. Bác nên chọn những con chip chuyên dụng để điều khiển động cơ, khi đó công việc sẽ nhẹ nhàng hơn, một số dòng DSPic làm rất tốt công việc này.

Comment

thật sự thì em cũng mới chỉ lần đầu làm việc thật sự với PIC.em vẫn muốn dùng 16f877A cho đơn giản.nhưng với 2 mạch vòng phản hồi thì không biết liệu 16f877A có đủ để làm hay không nữa..
              nhờ các bác chỉ giáo nhiều ah
              ***Poor_Life***

Comment

Nguyên văn bởi vuxuansyhut Xem bài viết
                . Phản hồi dòng điện phục vụ điều khiển momen, nhưng vì nó ít ảnh hưởng tới chất lượng điều khiển nên thực tế thường bỏ vòng này đi , chỉ sử dụng 1 vòng phản hồi vận tốc. Còn 1 lý do khác là khi thực hiện 2 vòng phản hồi khối lượng tính toán sẽ lớn, với những động cơ có thời gian đáp ứng nhỏ yêu cầu thời gian lấy mẫu cũng nhỏ, khi đó nếu không có thuật toán tốt thì chip xử lý khó đáp ứng được. Bác nên chọn những con chip chuyên dụng để điều khiển động cơ, khi đó công việc sẽ nhẹ nhàng hơn, một số dòng DSPic làm rất tốt công việc này.
                Mình không tán thành việc cậu bảo vòng dòng điện ít ảnh hưởng. Bạn sẽ gặp vấn đề lớn ki làm với tải thay đổi,mình chưa nói là việc có thể gây quá dòng.Nhiều bài toán chất lượng mô men là quan trọng chứ

Comment

zerotohero đã làm thực tế vấn đề này chưa? Nếu đã làm thì có thể chia sẻ anh em thêm về vấn đề này. Phàn hồi dòng điện tham gia vào tính toán điều khiển và chỉ phục vụ bảo vệ là 2 khía cạnh khác nhau. Làm phản hồi 1 vòng chạy ổn định đạt các chỉ tiêu chất lượng đã là tốt lắm rồi, như con 16f877a nếu không tối ưu code tốt thì 1 vòng cũng không chạy được. Nếu chỉ chạy kiểu 5,3 phút như sinh viên thì không thể ứng dụng thực tế được.
                  Còn 1 vấn đề khác, bộ điều khiển hay được dùng nhất bây giờ là PID. Bộ thông số của bộ điều khiển này thường được chọn một cách kinh nghiệm rồi hiệu chỉnh dần dần. 1 vòng đã như vậy liệu 2 vòng có đảm bảo sự chính xác. Khi đó 2 vòng có khi chất lượng không bằng 1 vòng.
                  Bộ điều khiển là để ổn định thông số, nếu vậy vì sao lại băn khoăn khi tải thay đổi?
                  Việc phản hồi dòng điện bảo vệ quá dòng mà không tham gia tính toán điều khiển là một giải pháp đề nghị tốt.

Comment

còn 1 chuyện nữa e xin được chỉ giáo luôn, code này e làm mạch trên bo test thấy chạy đc đúng như mô phỏng, kể ra thì không cần hiểu code cũng có thể làm mạch rồi cho chạy chữ như ý mình rồi, nhưng mà CCS của e build code này lại bị lỗi nó chỉ vào file string.h, e không biết xử lý thế nào, lỗi là: "C\....\string.h" Line 191(37,38): Expecting an identifier
                    shahid

Comment

em định dùng là âm dòng có ngắt.vì nó chỉ tham gia khi khởi động và khi quá tải..các bác thấy vậy có đc k??liệu code có giảm đi được phần nào k ah???
                      ***Poor_Life***

Comment

có bác nào biết chỗ bán con acs712 k ah?giá con này tầm bao nhiêu tiền vậy các bác?????????????
                        ***Poor_Life***

Comment

có lẽ là năm mới nên chưa bác nào ol..hihixx
                          ***Poor_Life***

Comment

Mạch lưc thì chơi 4 con IRF 540 là được rồi , dư sức chịu đủ cả dòng lẫn áp cho động cơ của bạn , nhưng nên chú ý đến áp điều khiển vào cực G cho nó ( nên chọn 12V ) . Thân ^^ . Mình cũng từng dùng một con PIC16F và 12 con IRF để chạy 3 con động cơ bước cho cái máy CNC đồ án tốt nghiệp , ngon ơ . Chơi thêm cái nguồn máy tính khoảng 400-500W nữa thì k phải lo gì cả

Comment

Về tác giả

Collapse

ngochuyenk44 Tìm hiểu thêm về ngochuyenk44

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X