Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần các Pro trả lời giúp em 1 số câu hỏi về mạch điện tử

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần các Pro trả lời giúp em 1 số câu hỏi về mạch điện tử

Các bạn xem hình rùi trả lời giúp mình 1 số câu hỏi nhé :
    Đây là mạch điều khiển động cơ DC qua máy tính giao tiếp qua cổng rs232
    Chân DIR là chân để đảo chiều động cơ, còn chân PWM để điều chỉnh tốc độ quay của động cơ.

Câu 1 : Tại sao phải dùng cổng Not như trong hình ? Và không dùng cổng not thì có được không
    Câu 2 : Sao không dùng các BJT để tạo giao động mà lại phải dùng IC 6N137
    Câu 3 : IC 6N137 hoạt động như thế nào ?
    Thaks các bác ?

Nguyên văn bởi changnhoc123 Xem bài viết
    Các bạn xem hình rùi trả lời giúp mình 1 số câu hỏi nhé :
    Đây là mạch điều khiển động cơ DC qua máy tính giao tiếp qua cổng rs232
    Chân DIR là chân để đảo chiều động cơ, còn chân PWM để điều chỉnh tốc độ quay của động cơ.

Câu 1 : Tại sao phải dùng cổng Not như trong hình ? Và không dùng cổng not thì có được không
    Câu 2 : Sao không dùng các BJT để tạo giao động mà lại phải dùng IC 6N137
    Câu 3 : IC 6N137 hoạt động như thế nào ?
    Thaks các bác ?
    Câu 1: cổng not mà bạn bảo đấy là 1 cổng của IC 74hc14 nó là IC đệm dòng giống UNL2803 mục đích là tăng dòng để mở cho cái mà bạn gọi là IC 6N137.đấy ko phải là IC mà nó là opto (cách ly quang) mục đích là tránh sự xung đột giữa phần điều khiên và phần cống suất
    câu 2 vs 3: gu gồ thần chưởng và tỉm hiểu về cách ly quang.ko thì đọc datasheet của nó thì sẽ biết cách sử dụng thôi.
    còn câu hỏi có nên dùng cái này và ko nên dùng cái kia thì mỗi ng có cách làm riêng.Nếu bạn bắt chước thì ko nên hỏi còn nếu bạn muốn sáng tạo theo lối riêng cảu bạn thì càng ko nên hỏi thế.

Comment

còn bác nào có cách giải thích khác ko ạ, xin giúp e. E cảm ơn nhiều. Câu 2 và câu 3 google khó tìm quá bác à

Comment

đây nhé:
        nếu dùng động cơ dưới 2A mà ko cần đáp ứng của Phanh thì dùng L298,nhở hơn thì dùng L293.mắc trực tiếp vào chả cân not hay tran gì hết.cách dùng thì tra datasheet là xong

Comment

Nhưng nó chỉ có chức năng điều khiển đảo chiều, còn chức năng điều khiển tốc độ động cơ đâu có đâu bác

Comment

Nguyên văn bởi changnhoc123 Xem bài viết
            Nhưng nó chỉ có chức năng điều khiển đảo chiều, còn chức năng điều khiển tốc độ động cơ đâu có đâu bác
            Với L298 thì chân 10 và 12 tương ứng với 2 chân đảo chiều. Chân 11 là chân Enable (mức tích cực là mức 1), bạn có thể đẩy PWM vào chân này để điều khiển tốc độ thôi! (lý thuyết là thế, chưa thử)

Comment

Bác ơi ! Bác cho em hỏi là muốn gắn diode dập dòng ngược ( I ) của động cơ thì gắn thế nào bác, bác chỉ em với, có hình cụ thể càng tốt, thaks bác. Vì có bạn nói với e là nếu ko gắn diode dập dòng ở động cơ mai mốt bảo vệ đồ án tốt nghiệp sẽ bị bắt bẻ

Comment

Các dòng FET phần lớn có diode trong rồi, không cần đâu, có thì càng tốt.
                Web:
                ->Nhận thiết kế, hoàn thiện dự án, sản phẩm điện tử<-
                -->Giải pháp GSM/GPRS/GPS - Công nghệ RFID<--

Comment

anh ơi cho em hỏi? chân DIR bắt buộc phải nối vô chân có xung PWM hay sao anh?? (vì chân RC2 có PWM)? hay nối vô chân nào cũng được, và anh có có code ở hình trên không? cho em xin với!!! em cảm ơn anh!

Comment

Về tác giả

Collapse

changnhoc123 Tìm hiểu thêm về changnhoc123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X