Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Quét led matrix và led 7 thanh dùng 74154

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Quét led matrix và led 7 thanh dùng 74154

Chào các bác!
    Em có một cái đề tài thế này đang thử thực hiện nhưng vẫn còn vướng mắc một số vấn đề.Hôm nay em lôi mấy cái vấn đề ấy ra hỏi các bác xin các bác có cao kiến chỉ giùm.
    Chẳng là em đang định làm 1 cái đồng hồ thời gian thực dùng DS1037 (con này hơn con DS1337 ở chỗ nó có Pin để lưu thời gian nếu mất điện).Ý tưởng của em là dùng con Pic16F877A để làm CPU .
    Ngoài việc quét led 7 thanh để hiển thị thời gian thực (ngày -tháng -năm -giờ -phút -giây) em định dùng nó để quét led matrix (cái này dùng hiển thị "thứ trong tuần" và một số cái khác nữa ,em định làm hẳn 48*8 cho nó máu ) nhưng khổ nỗi em tính toán ra thì để làm như thế có lẽ con 16F877A của em hết chân mất.
    Thành ra em nảy ra ý định :Tại sao khi quét led matrix dùng con 74154 (em định dùng con này , tính ra với bảng 48*8 thì hết có 3 con này thui ) em định dùng con này để quét luôn led 7 thanh nữa (thêm 1 con thành 4 con 74154 , như thế led 7 thanh sẽ phải dùng loại vdd chung ) các chân data của led matrix và led 7 thanh chung với nhau (với led 7 thanh sẽ thêm trở để hạn dòng vì dòng cung cấp cho led matrix cao hơn rất nhiều )
    Vấn đề là khi quét xong led matrix rồi thì sẽ làm cách nào để quét led 7 thanh kia trên cùng 1 đường data ,để bảo đảm các led không bị nháy và còn có thể tạo thêm 1 số hiệu ứng chữ chạy trên led matrix.
    Liệu ý tưởng dùng con 74154 có hợp lý không và cách làm như thế liệu có ổn ? Kính nhờ các bậc tiền bối chỉ giáo ít kinh nghiệm .
    Cảm ơn các bác trước !!!!
    (Hôm sau em se post mấy cái ảnh lên hôm nay không mang USB )

Chưa rõ ý của bạn lắm, nhưng hình như bạn định dùng hc154 để quét hết các cột của led ma trận thì phải? nếu như vậy thì hơi cực, sao không dùng nó quét hàng thôi (chỉ cần 1 con hc154 hay 138 cho 8 hàng). Hơn nữa hc154 đâu đủ dòng cho cả 8 led con trong led ma trận đổ xuống!
    Bạn cứ gửi sơ đổ lên cho mọi người coi thì mới rõ được.
    !e

Comment

Ý mình là dùng hc154 để quét cột của led matrix ,và dùng luôn nó để quét led 7 thanh nữa .Tất cả led (cả 7 thanh và matrix ) đều dung chung đường data

Comment

Nguyên văn bởi hackervnbk
        Ý mình là dùng hc154 để quét cột của led matrix ,và dùng luôn nó để quét led 7 thanh nữa .Tất cả led (cả 7 thanh và matrix ) đều dung chung đường data
        Dữ liệu dùng chung cho cả led 7 đoạn và led ma trận như vậy là có thể được, riêng vấn đề quét cột, ngõ vào của hc154 sẽ không đủ khả năng nhận dòng khi có nhiều led cùng sáng. Do đó tôi cho rằng cần có ULN2803 hay transistor hay loại nào có dòng nhận lớn để điều khiển cột, tất nhiên 74hc154 vẫn quét cột nhưng thông qua ULN hay trans
        !e

Comment

New

Email:thaokm@fpt.com.vn
          Yahoo:khongminhthao1986@yahoo.com
          Phone:0436812650
          Mobile: 0902149146

I LOVE U->Tặng người yêu

Đồng hồ thời gian thực
          Email:thaokm@fpt.com.vn
          Yahoo:khongminhthao1986@yahoo.com
          Phone:0436812650
          Mobile: 0902149146

Comment

Nguyên văn bởi zemen Xem bài viết
            Chưa rõ ý của bạn lắm, nhưng hình như bạn định dùng hc154 để quét hết các cột của led ma trận thì phải? nếu như vậy thì hơi cực, sao không dùng nó quét hàng thôi (chỉ cần 1 con hc154 hay 138 cho 8 hàng). Hơn nữa hc154 đâu đủ dòng cho cả 8 led con trong led ma trận đổ xuống!
            Bạn cứ gửi sơ đổ lên cho mọi người coi thì mới rõ được.
            Bạn ơi, nếu mình quét cột thì khi đó dữ liệu của hàng sẽ xuất như thế nào? Có phải là khi cho phép 1 hàng thì nguyên hàng đó phải sáng cùng lúc à? như vậy thì phải làm sao? Mình còn lấn cấn vụ này lắm, mong bạn giải thích dùm nha. Còn nếu quét theo cột thì mình hiểu.

Comment

Bác nào quan tâm vào thảo luận giúp em với

Các bác cho em hỏi:

Bây giờ em đang làm 1 cái đồ án về led ma trận 24x112 ( 24 hàng, 112 cột ) dùng led đơn siêu sáng ghép thành ma trận

em tính công suất có 2 hướng:

- Quét hàng (xuất dữ liệu ra cột): trong một thời điểm sẽ có tối đa là 112 con led trên một hàng sáng, một con led sáng là 20mA. Như vậy thì 112 con sẽ là 112x20 = 2,24A. Em có bộ nguồn ra 5A thì tran mắc ở hàng e dùng tip42, trở mắc ở chân C là bao nhiêu, có cần các trở ở chân B, E ko? tìn s hiệu từ 595 ra đưa vào transistor có đủ để mắc ở transistor ko?

-Quét cột (xuất dữ liệu ra hàng): trong một thời điểm sẽ có 24 con led sáng thì ở hàng chỉ còn lại transisor thường nhưng một con led sáng chỉ trong thời gian là 1/112 liệu có đảm bảo được nhìn thấy chữ chạy bình thường ko hay là led sáng yếu ko nhìn thấy được.

Em muốn xuất dữ liệu cả ra hàng và ra cột thì em sẽ cần phần cứng thế nào, và nguồn là bao nhiêu? em sẽ chạy được bao nhiêu hiệu ứng với phần cứng như vậy?

Các bác đã làm qua rồi giúp em với. lần đâu tiên làm led ma trận lên em chưa có kinh nghiệm.
              thanks các bác nhìu

mail của em là vietmy2224@gmail.com

Comment

bạn có thể dùng phương pương pháp 1 (quét hàng, suất dữ liệu ra cột).
                thông thường khi quét led sáng, led có dòng từ 5-10mA. bạn dùng Tip42 để điều khiển 112 con led là vừa đủ dòng, tuy nhiên tip có nóng hay không phụ thuộc vào hiệu ứng của bạn (khi bạn cho chữ chạy qua chạy lại thì không có vấn đề gì, nhưng khi cho nhiều chữ đứng yên 1 chỗ thì có thể làm cho tip42 nóng lên vì khi dùng ở chế độ quét (xung) công suất của các lk chỉ đathieuj suất 1/2 đến 2/3 định mức.
                còn ở hàng xuất data ra 595 bạn nối trực tiếp vào led không cần phải qua T.
                LMD 238 Tăng Bạc Hổ - TP. Quy Nhơn.

Comment

Nguyên văn bởi hackervnbk Xem bài viết
                  Chào các bác!
                  Em có một cái đề tài thế này đang thử thực hiện nhưng vẫn còn vướng mắc một số vấn đề.Hôm nay em lôi mấy cái vấn đề ấy ra hỏi các bác xin các bác có cao kiến chỉ giùm.
                  Chẳng là em đang định làm 1 cái đồng hồ thời gian thực dùng DS1037 (con này hơn con DS1337 ở chỗ nó có Pin để lưu thời gian nếu mất điện).Ý tưởng của em là dùng con Pic16F877A để làm CPU .
                  Ngoài việc quét led 7 thanh để hiển thị thời gian thực (ngày -tháng -năm -giờ -phút -giây) em định dùng nó để quét led matrix (cái này dùng hiển thị "thứ trong tuần" và một số cái khác nữa ,em định làm hẳn 48*8 cho nó máu ) nhưng khổ nỗi em tính toán ra thì để làm như thế có lẽ con 16F877A của em hết chân mất.
                  Thành ra em nảy ra ý định :Tại sao khi quét led matrix dùng con 74154 (em định dùng con này , tính ra với bảng 48*8 thì hết có 3 con này thui ) em định dùng con này để quét luôn led 7 thanh nữa (thêm 1 con thành 4 con 74154 , như thế led 7 thanh sẽ phải dùng loại vdd chung ) các chân data của led matrix và led 7 thanh chung với nhau (với led 7 thanh sẽ thêm trở để hạn dòng vì dòng cung cấp cho led matrix cao hơn rất nhiều )
                  Vấn đề là khi quét xong led matrix rồi thì sẽ làm cách nào để quét led 7 thanh kia trên cùng 1 đường data ,để bảo đảm các led không bị nháy và còn có thể tạo thêm 1 số hiệu ứng chữ chạy trên led matrix.
                  Liệu ý tưởng dùng con 74154 có hợp lý không và cách làm như thế liệu có ổn ? Kính nhờ các bậc tiền bối chỉ giáo ít kinh nghiệm .
                  Cảm ơn các bác trước !!!!
                  (Hôm sau em se post mấy cái ảnh lên hôm nay không mang USB )
                  thêm 1 con cpu nữa cũng là 1 cách, rồi khi lập trình truyền thông nó
                  tom and jery !!!!!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

hackervnbk Tìm hiểu thêm về hackervnbk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X