Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hi-Tech PIC và CCS C

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Oh@ cái này mình tìm ra rồi!! VDK nó không ngon như máy tính...mình viết câu lệnh có thể hơi dài, nên nó ko hiểu được thì phải:
    chuc=(so-100*tram)/10; // có thế này thồi kiểu gì cũng lỗi.
    Nhưng khi thay
    tg=100*tram
    chuc=tg/10;
    thì nó thực hiện ngon!

Hồi trước mình có đọc đâu đó khi nói về trình biên dịch là nôm na là mức độ phức tạp của phép tính bị giới hạn!
    Hi vọng bài viết giúp X được cho bạn.

Comment

không hẳn là độ phức tạp bị giới hạn , mà vấn đề cốt lõi là kiểu , ép kiểu tự động . Chương trình trên chỉ có vài phép tính mà tính sai thì trình biên dịch VỨT .
      Lập trình cấp thấp thì dùng đúng kiểu , tính toán đúng phạm vi thì kết quả không sai .Đây là những điều vô cùng quan trọng khi lập trình . Người lập trình không chuyên , mới học , bao giờ cũng gặp lỗi này và hay đổ thừa chương trình chạy sai , viết mã sai , ngay cả đã dùng rất quen cũng hay gặp , đặc biệt khi đụng đến phép trừ .
      Đây là kinh nghiệm từ khi tôi còn học lập trình C trên máy tính .

Comment

Mình chỉ xin nhắc bạn là các kiểu biến trong CCs hơi khác C chuẩn đấy, chẳng hạn kiểu int trong CCS là mạc định 8 bít đấy, đừng có đùa với nó.
        |

Comment

Có bác nào cần CCS bản 2.245 không nhẩy,nếu cần thì PM cho em nha

Comment

Nguyên văn bởi HCL
            Đã có version cao hơn rồi,qua picvietnam ma tải !

Comment

Nguyên văn bởi HCL
              HCL viết lộn 3.245 thì mới hơn bản hiện có của picvietnam, nhưng để tối nay rảnh F upload 3.249 cho nó gấu

Cần thiết thì HCL cứ sang picvietnam mà post, hoặc gửi cho F để đưa lên host picvietnam để mọi người download. Bên picvietnam thì vô tư đi. Không cần phải nhắn tin làm gì mất công gửi từng người cho nó mệt.

F hứa với mọi người về cái thư viện, nhưng vẫn chưa làm được, lỗi của F, bởi vì hiện nay nhóm F đang khá bận rộn, nhất là F lại vừa mới vào học.

Chúc vui.
              Falleaf
              Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
              58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
              mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Lỗi HT-PIC 18 khi biên dịch với chíp 18F4220

Tôi cài bản "HiTech PICC18 v8.30 FULL" nhúng vào MPLAB 7.31. Tôi viết thử 1 chương trình test đơn giản nhưng khi biên dịch thì gặp lỗi: Error[000] : Unknown flag -18F4420
                Khi tôi Select Device với 18F422 thì chương trình biên dịch bình thường.
                Cậu nào giúp tôi khắc phục lỗi trên với. Xin cảm ơn trước.

Comment

Nguyên văn bởi tuancdc
                  Tôi cài bản "HiTech PICC18 v8.30 FULL" nhúng vào MPLAB 7.31. Tôi viết thử 1 chương trình test đơn giản nhưng khi biên dịch thì gặp lỗi: Error[000] : Unknown flag -18F4420
                  Khi tôi Select Device với 18F422 thì chương trình biên dịch bình thường.
                  Cậu nào giúp tôi khắc phục lỗi trên với. Xin cảm ơn trước.
                  Nguyên tắc nếu MPLAB đã cho selectdevice thì nghĩa là nó đã support chip đó rồi. Bởi vậy chỉ có thể bản HTPIC của bạn chưa support 18F4420, bạn thử dùng các bản đời cao hơn xem.(ngoài ra một khả năng nhỏ nữa là có thể một số tên thanh ghi có ở 18F422 nhưng không có trong 18F4420).
                  Tôi dùng HTPIC18 bản 8.35 PL3 cho PIC18F4420 thấy không vấn đề gì(với MPLAB V7.30).

Comment

Nguyên văn bởi 4MD
                    Bạn post chương trình lên xem sao ?
                    Bạn đang lập trình I/O để định nghĩa các cổng thì viết rất đơn giản thôi.

Chào bác 4MD, không biêt bác có còn xem trong luồng thảo luạn này nữa không. bác cho em hỏi tí. Em đang viết trên CCS, và bây giờ em đang muốn chuyển sang HT-PIC. bác có thể giải thích cho em biết rõ hơn về cấu hình không. Chẳng hạn em viết cho con 4331 thi em cần phải iclude cai gi va CONFIG ra sao. mỗi con khác nhau thì có khác nhau không. Thực ra thì em cũng mới học về PIC, và dùng CCS nó hỗ trợ hết rồi nên em không quan tâm lắm tới vấn đề này. bây giờ chuyển sang HT-PIC thi lại rất cần thiết. Mong bác giúp đỡ.
                    thanhs

Comment

Hình như mấy cái link kia die rùi, bac nào up lại cái
                      hoặc gửi mail cho em xin bản HTPICC950, vietsonxp@yahoo.com
                      thank!

Email:
                      Website:
                      Handphone:

Comment

Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết
                        Cái việc lấy các trình dịch và mô phỏng hoàn toàn không khó, chỉ cần một buổi tối là có đủ. F tôi bây giờ thậm chí có Source Booster đầy đủ, nhưng mà vẫn không cung cấp lên.

Mong rằng các bạn đừng hiểu là F giấu, thực ra F cũng chẳng học hành gì cái Source Booster đó, nhưng vấn đề là tôi không muốn mình phát triển theo hướng không tập trung.

Sau khi xem xét rất nhiều các đánh giá, và thử nghiệm một số cái, tôi và bác BA quyết định tập trung phổ biến CCS C và HT PIC mà thôi. Chúng ta làm việc chung trên hai cái này, sẽ có nhiều cơ hội để cùng nhau chuẩn hóa và phát triển.

Vì sao chọn 2 thằng này? Bởi vì nó mạnh, truyền thống lâu đời. Chuyên về trình dịch. Chưa có thằng nào mạnh bằng, thường thì chỉ có hai thằng này so sánh với nhau.

CCS C thì rât gần với MPASM, biên dịch tối ưu hơn HT PIC, nhưng HT PIC là là C chuẩn, có nhiều ưu thế khác trong việc lập trình.

Hơn nữa, khi đã phổ biến và phát triển, thì nếu ở VN, chúng ta cùng sử dụng và cùng chia sẻ một cơ sở thư viện, chúng ta sẽ có một cộng đồng mạnh. Đừng ham hố quá nhiều...

Chưa kể đến việc, nếu bạn dùng CCS C hoặc HT PIC mà gặp vấn đề gì, hỏi lên diễn đàn hoặc những người bạn, khi họ cũng dùng cái đó, thì hoàn toàn chúng ta có thể nhờ cậy được. Còn nếu chúng ta đi dùng một cái lạ đời, bạn không biết, diễn đàn không biết. Gặp vấn đề gì chịu chết.

Tính kế thừa trong các sản phẩm của một công ty cũng không cao, chính vì thế, các công ty làm sản phẩm, nên chọn cho mình bộ công cụ làm việc nhất quán. Lúc này, sinh viên đi học lập trình nào sẽ có lợi?

Đó là một vài ý của F, F có rất nhiều trình dịch và công cụ, nhưng F không đưa ra cũng vì F suy nghĩ như trên... Đừng ham hố, đó là lời khuyên của F.

Chúc vui
                        vay bac cap cho anh em di. tui dang rat can de nghien cuu
                        cam on bac rat nhieu

Comment

Bạn đang làm dự án về cái gì? Đề tài nghiên cứu của bạn ra sao.

Bạn có thể trình bày rõ được không. F sẽ cung cấp cho bạn nếu bạn thực sự đang nghiên cứu vấn đề này.

Chúc vui.
                          Falleaf
                          Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                          58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                          mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Tóm lại CCS C và HT PIC cái nào biên dịch tối ưu hơn

Falleaf nói: "CCS C thì rât gần với MPASM, biên dịch tối ưu hơn HT PIC, nhưng HT PIC là là C chuẩn, có nhiều ưu thế khác trong việc lập trình." Nhưng trên diễn đàn cũng có thành viên nói HT PIC biên dịch code tối ưu hơn. Vậy tóm lại là như thế nào

Comment

Đây là theo mỗi người thôi. Mình dùng CCS C thì thấy nó tối ưu hơn Hi-Tech vì nó gần gũi hơn. Nhiều chức năng hơn Hi-Tech.

Comment

Nhờ bác Falleaf thành lập một chủ đề

Thưa bác FL!
                                E thấy trong mục vi điều khiển - vi xử lý không có chuyên đề về phần mềm lập trình cho các dòng vi điều khiển. Nếu có một chuyên đề này mọi người thể trao đổi và đưa ra nhiều giải pháp tối ưu cho vấn đề đưa ra.
                                Trước đây E dùng read51, Keil cho 8051, nay chuyển sang PIC thì đang dùng MPLAB (CCS, Hi-Tech PIC) do vậy gặp rất nhiều khó khăn trong quá trình ứng dụng và mất rất nhiều thời gian. Nhiều lúc vào các mục để trao đổi không biết cho vào 8051 hay PIC hay AVR. hì hì hì. Bác giúp nhé!
                                Mong bác FL nghiên cứu và cho ý kiến nhé! E là lính mới mà!
                                Xin chân thành cảm ơn!

Comment

Về tác giả

Collapse

falleaf Tìm hiểu thêm về falleaf

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X