Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hi-Tech PIC và CCS C

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi vuxuansyhut Xem bài viết
    Đầu tiên khi mới tiếp xúc với pic, em làm con pic16f877A và CCS. Khi làm với CCS bộ thư viện hỗ trợ rất nhiều các hàm. Gần như ít quan tâm tới cấu trúc các thanh ghi của chip. Sau đó lại thấy bất tiện khi không thể quản lý chặt chẽ chương trình do không biết các hàm thư viện hỗ trợ nó viết cái gì, thế là không thích nó . Khi làm với pic18 (pic18f4580) em chuyển qua dùng mplab C18 thấy việc quản lý chương trình chặt chẽ hơn,giao diện gần với các trình biên dịch cho các dòng vi điều khiển khác nên kết luôn. Mplab cũng lập trình được với pic16 nhưng chỉ thấy hỗ trợ các trình biên dịch ccs và ht. Cặm cụi tìm HT thì chẳng thấy bản full, nản quá nên lại quay lại với ccs bác ạ. Về sau khi tìm hiểu dspic (dspic33fjmc202) thấy Mplab C30 "chơi" được. Thế là thần tượng luôn Mplab
    Bác kidteam có bản full HT chia sẻ em với. Em cảm ơn bác rất nhiều.
    đúng như bạn minh_cly nói
    mình dùng bản lite thôi mà
    mình cũng có quan tâm đến vấn đề bản quyền
    và không dùng đồ c*r*a*c*k (trước mình có tìm hiểu và c*r*a*c*k một số game nhỏ, soft nhỏ nhỏ sau thôi không tìm hiểu nữa)
    nói chung làm 1 cái gì đó, nhất là muốn bán thì nên tôn trọng bản quyền, nếu sp của mình bị xâm phạm bạn sẽ nghĩ gì -> người khác cũng thế thôi

về vấn đề Compiler cho PIC thì bạn dùng các bản LITE ấy, nó không hỗ trợ việc tối ưu mã nhưng mình thấy vẫn dùng được bạn ạ

Comment

• Nguyên văn bởi kidteam Xem bài viết
      đúng như bạn minh_cly nói
      mình dùng bản lite thôi mà
      mình cũng có quan tâm đến vấn đề bản quyền
      và không dùng đồ c*r*a*c*k (trước mình có tìm hiểu và c*r*a*c*k một số game nhỏ, soft nhỏ nhỏ sau thôi không tìm hiểu nữa)
      nói chung làm 1 cái gì đó, nhất là muốn bán thì nên tôn trọng bản quyền, nếu sp của mình bị xâm phạm bạn sẽ nghĩ gì -> người khác cũng thế thôi

về vấn đề Compiler cho PIC thì bạn dùng các bản LITE ấy, nó không hỗ trợ việc tối ưu mã nhưng mình thấy vẫn dùng được bạn ạ
      Nhắc đến vụ bản quyền, CCS cũng là 1 phần mềm trả phí.
      Computer Science major - Vietnamese-German University
      Sponsored by

Comment

• hitech pic bản 9.81 pro ko hỗ trợ dòng pic 16f1519.
        có bạn nào có bản mới hơn ko? cho mình thử xem có hỗ trợ dòng PIC này ko?
        cám ơn bạn!

Comment

• Nguyên văn bởi kiemkhach10 Xem bài viết
          hitech pic bản 9.81 pro ko hỗ trợ dòng pic 16f1519.
          có bạn nào có bản mới hơn ko? cho mình thử xem có hỗ trợ dòng PIC này ko?
          cám ơn bạn!
          Không có thì dùng CCS hoặc MikroC ... hoặc trình dịch khác !!! hoặc Tự tạo file khai báo địa chỉ, thanh ghi ... !
          Phần mềm C cái nào chẳng giống nhau tới 95% !
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

• Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
            Không có thì dùng CCS hoặc MikroC ... hoặc trình dịch khác !!! hoặc Tự tạo file khai báo địa chỉ, thanh ghi ... !
            Phần mềm C cái nào chẳng giống nhau tới 95% !
            mình dùng quen hitech pic rùi. nên ngại chuyển sang trình dịch mới lém.
            bạn nào có bản hitech pro 9.83 đã ***** thì cho mình xin nhé
            cám ớn!
            p/s: thấy trên mạng có nhưng download toàn tài khoản phải trả phí thui

Comment

• Theo mình thì các trình biên dịch thì trình nào cũng có cái mạnh yếu so với nhau mà không có thằng nào mạnh hơn hẳn thằng kia cho nên quen cái nào sài cái đấy. Nhiều tiện nghi thì thường mất đi cái tối ưu nhưng được cái thảnh thơi mà làm việc.
              Nhưng mà có 1 chỗ : HT-PIC tối ưu hơn CCS về dung lượng code ( cái này là đương nhiên ) nhưng tốc độ chip thì thế nào, core hoạt động bao nhiêu % ?
              Theo mình tối ưu dung lượng code chưa chắc đã đem lại một tốc độ nhanh. Cái này thì mình suy ra từ chiếc máy tính thôi, Win 7 nặng hơn XP nhưng chạy nhanh, mượt hơn XP rất nhiều, chip hoạt động nhẹ nhành hơn con MCU thì nó cũng vậy
              Còn 1 thằng nữa mà hay nhắc đến là MikroC, thằng này được cái hỗ trợ thư viện cũng nhiều nhưng file hex thấy nặng hơn CCS.

Comment

• bác nào có cái mplab xc8 pro bản full ***** ko nhỉ có thể post lên cho những ai quan tâm dùng được ko?
                mình đang cần gấp quá.
                cám ơn!

Comment

• Phát tán, sử dụng cr*ck là phạm pháp. Diễn đàn không cho phép, không tiếp tay hành vi phạm pháp. Ai muốn ăn cắp thì đi chỗ khác.
                  Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Sau 1 hồi nghiêm túc thử nghiệm CCS v5 và xc8 v1.21 và mình thực sự nản với xc8 ( chế độ Pro mode ) về mặt tối ưu code.
                    Với mình giờ chỉ còn lại CCS vs MikroC.
                    Attached Files

Comment

• Hàng chính hãng lại thua hàng nhái à

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                      Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                        Hàng chính hãng lại thua hàng nhái à
                        Chú mày nói thế , phần mềm hãng thứ 3 có cả đội ngũ người ta chỉ tập trung 1 vấn đề... microchip trước cũng khuyên dùng HT PIC đó thôi ... giờ HT PIC cũng xưa rồi . Nếu đã thông thạo rồi , kiểm soát tốt thì theo anh mikroC . Cần thì sài thư viện , không cần thì tự tối ưu , việc code sẽ nhàn hạ hơn. Rồi sau này với sự phát triển của phần mềm có lẽ người ta cũng sẽ chẳng sài cái HTPIC , CCS , mikroC ... nữa mà chuyển sang Dạng Visual ( graphics)... kéo thả và ăn tiền ( tương tự các phần mềm mô tả bây giờ ( PSOC , FPGA , CLPD v.v. ) bởi càng phát triển thì khả năng về module của 1 con chip là rất lớn ... mà không quản lý , có các phần mềm dạng visual graphics designer ... sẽ ốm người vì code !
                        Tiên phong điển hình mới thấy có thằng Flow code ... từ giải thuật ==> code ( tuy nhiên vẫn sơ sài quá chưa bộc lộ được sự ưu việt ).
                        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

• E công nhận càng ngày code càng vật vã. Giá như cứ ngắn ngắn--> ra tiền thì sướng. Giờ đi làm, thi thoảng ra công trường, chỉnh code để hiệu chỉnh máy cũng vãi cả ra, đôi khi áp lực chỉnh loạn hết cả. Nhiều lúc ước mơ các hãng đừng cospt gì thêm nữa, để anh e đỡ phải nhọc đầu chạy đua. Nhiều lựa chọn quá cũng khổ .

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                          Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                            Hàng chính hãng lại thua hàng nhái à
                            Thua hay không cứ nhìn kết quả là ra
                            Giờ chơi bài ăn sẵn. Các trình biên dịch giờ dù là ăn sẵn nó cũng đều khá là tốt rồi. Cho nên cứ cái gì dễ dùng, nhanh, tốn ít thời gian là giã cho lẹ đỡ tốn máu .

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                              Sau 1 hồi nghiêm túc thử nghiệm CCS v5 và xc8 v1.21 và mình thực sự nản với xc8 ( chế độ Pro mode ) về mặt tối ưu code.
                              Với mình giờ chỉ còn lại CCS vs MikroC.
                              bác này kiếm ở đâu được bản xc pro đó nhìn ngon thế .
                              sau 1 hồi đi xin ko được mình chuyển lun sang dùng Mikroc for pic của bác Quê Dương dùng thấy nhàn hạ mà ngon lành. thư viện có sẵn chỉ tích là ăn thui.đặc biệt phần hepl đầy đủ chứ ko sơ sài như hitech pic. trước dùng hitech toàn phải tự build các hàm lên chậm và lâu lắm. giờ chuyển sang Mikroc thấy nhẹ nhàng đi nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi octo Xem bài viết
                                bác này kiếm ở đâu được bản xc pro đó nhìn ngon thế .
                                sau 1 hồi đi xin ko được mình chuyển lun sang dùng Mikroc for pic của bác Quê Dương dùng thấy nhàn hạ mà ngon lành. thư viện có sẵn chỉ tích là ăn thui.đặc biệt phần hepl đầy đủ chứ ko sơ sài như hitech pic. trước dùng hitech toàn phải tự build các hàm lên chậm và lâu lắm. giờ chuyển sang Mikroc thấy nhẹ nhàng đi nhiều
                                Nói thật bản bờ rô này mình đi ăn trộm đấy .
                                Nghe đâu hitech C được microchip mua lại và cho ra đời thằng xc này. Thấy trước giờ thiên hạ ca ngợi hitech C về mặt tối ưu code và còn ca ngợi hết lời xc nên cố sống cố chết kéo về xem sao và nếm trải hết thất vọng này đến thất vọng khác. Thôi thì trước giờ vẫn biết nó chắc chả hỗ trợ cái thư viện nào nên chú trọng vào test tối ưu của nó ( có cài cả Mikro và CCS để test cho khách quan ). Viết một chương trình ngắn thì đúng là nó tối ưu hơn thật. Mạnh tay hơn viết 1 chương trình tầm 2KB thì thôi xong : Mã nó biên dịch ra luôn nặng gấp rưỡi 2 thằng còn lại ( Mikro và CCS ngang nhau ). DisAssembly ra thì thấy mã nó biên dịch rất cứng nhắc, chẳng có gì đặc sắc và "ngu" hơn 2 thằng kia. Đấy là đã dùng bản Pro tối ưu hơn Free 40 %. Không biết dùng bản Free thì thế nào @@. Nên với mình giờ chỉ có 2 ứng cử viên là CCS và MikroC-nhanh và khá tối ưu, muốn tối ưu thêm thì ASM mà giã

Comment

Về tác giả

Collapse

falleaf Tìm hiểu thêm về falleaf

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X