Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LED MATRIX DISPLAY

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nay cac bac chi giup em lam mach hien thi dong ho bang led matrix voi, em gio dang lam mach do ma chang hieu gi ca co, co gi nho cac bac chi bao giup em nha.Cam on cac bac

Comment

• Nguyên văn bởi anhcoi Xem bài viết
      nay cac bac chi giup em lam mach hien thi dong ho bang led matrix voi, em gio dang lam mach do ma chang hieu gi ca co, co gi nho cac bac chi bao giup em nha.Cam on cac bac
      hiện thị đồng hồ thì cậu dùng led 7 thanh cho tiện, làm led matrix là phức tạp thêm gấp 10 lần đấy
      Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

• Nguyên văn bởi duyphi Xem bài viết
        Muốn sáng hơn, tần số càng cao thì dòng càng lớn. Còn tần số nhỏ thì dòng nhỏ độ sáng cũng sáng rỏ. Thật hơi bất ngờ phải không! Cũng thú vị lắm đấy, chơi bộ nguồn gần 10A để quyét led vậy mà chỉ một lát sau, tầng đệm nóng lên liền! Mặc dù tầng đệm theo lý thuyết cũng như trên thực tế Phi đã cho kéo lên đến gần 10A.
        Với con 2803 thì dòng trên mỗi PIN ở chế độ tải liên tục dường như chỉ có hơn 300mA một chút thôi!
        Giả sử là quyét cột, mỗi cột có 8 hàng, mỗi hàng trên cột cần 1 dòng điện cho led là 10mA, thì mỗi cột cần có bộ đệm khoảng 8x10=80mA.
        Chưa hết, giả sử bảng đèn dài 80 cột, vậy thì để đảm bảo độ sáng cho LED thì mỗi cột cần một bộ đệm dòng khoảng 80x80ma=6400mA= 6,4A. Hey! lấy đâu ra 1 bộ đệm như thế? Khi đó mỗi cột, theo một số phương pháp của Mĩ thì họ dùng mấy con đệm chuyên dụng chứ không phải mấy con lèo tèo như của chúng ta.
        thế nếu bác làm mảng led 800 cột thì cần con đệm 64A thế khi đó bác dùng con nào có cường độ 64A hả anh phi
        em làm 128 cột mà đã khônk thấy chữ rồi, nếu làm 400 cột chắc đuối tiền mua linh kiện
        LMD 238 Tăng Bạc Hổ - TP. Quy Nhơn.

Comment

• mấy anh giúp em cái led matrix 5x7 này
          em dùng keil c lập trình cho hiện chữ trên con led và nó dịch chỉ đc trên 1 con
          em muốn cho khi nó dịch hết con thứ 1 rồi nó dịch sang con thứ 2 và thứ 3 ...mấy anh có giải thuật nào giúp em với
          em mới học nên chưa hiểu nhiểu
          cảm ơn mấy anh nhiều

Comment

• công nghệ mà các bạn đang nói từ đầu đến giờ không ai làm nữa rồi.
            1. Nếu lỗi là toi cả bảng ngay.
            2. Không thể mở rộng được.
            Như vậy chi phí sản xuất nhiều dòng sản phẩm khác nhau sẽ cao, dộ tin cậy kém.

Và hơn nữa đua nhau giảm giá rồi ăn mòn PCB thủ công, hàn thủ công, lắp thủ công. Như vậy chất lượng không biết thế nào.
            Làm cái bảng LED để chạy chữ thì nó như mấy ông làm máy bay ấy mà. Để chơi thì được. Mà chơi không thôi tại sao không mua bảng LED ( tùy kích cỡ về xem nó làm ra sao) sau đó lập trình lấy thì có ích hơn là mua một đống LED về rồi bỏ đi.
            Còn để thương mại thì cái quan trọng là bạn sẽ bán cho ai chứ không phải là phải làm nó thế nào? Không bit đúng k nhi?
            Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
            Máy giặt
            Lò vi sóng
            Bếp từ.
            Tủ lạnh.
            Điều hòa

Comment

• Ai Co Chuong Trinh Cho Ledmatrix Dung Con 74hc595 Ko Cho Minh Xin Voi?
              Cam On Nhieu

Comment

• Nguyên văn bởi MinhHa Xem bài viết
                công nghệ mà các bạn đang nói từ đầu đến giờ không ai làm nữa rồi.
                1. Nếu lỗi là toi cả bảng ngay.
                2. Không thể mở rộng được.
                Như vậy chi phí sản xuất nhiều dòng sản phẩm khác nhau sẽ cao, dộ tin cậy kém.

Và hơn nữa đua nhau giảm giá rồi ăn mòn PCB thủ công, hàn thủ công, lắp thủ công. Như vậy chất lượng không biết thế nào.
                Làm cái bảng LED để chạy chữ thì nó như mấy ông làm máy bay ấy mà. Để chơi thì được. Mà chơi không thôi tại sao không mua bảng LED ( tùy kích cỡ về xem nó làm ra sao) sau đó lập trình lấy thì có ích hơn là mua một đống LED về rồi bỏ đi.
                Còn để thương mại thì cái quan trọng là bạn sẽ bán cho ai chứ không phải là phải làm nó thế nào? Không bit đúng k nhi?
                Phi thì chưa mua hay nhập về bảng đèn nào hết, chỉ đọc qua các cái manual của một số hãng quảng cáo nỗi tiếng, và qua đó Phi cũng học hỏi đc rất nhiều.

Các hãng lớn người ta lập trình có duy nhất mỗi 1 phần mềm dùng cho các các loại bảng hiệu với kích thước khác nhau, hoặc họ đánh theo version của sản phẩm để người dùng tự lựa chọn.

Về phần cứng thì mỗi một module có switch để set IP của bảng, vì vậy mà nếu có 1 thành phần module nào hỏng vẫn không làm ảnh hưởng cho toàn cục. NẾu module nào hư thì đem module khác đến set lại IP của nó rồi lắp vào. Vì vậy mà vấn đề bảo hành rất nhanh gọn.

Về mặt sản xuất, do công nghệ sản xuất chưa cao, kinh phí chưa đủ nên phải làm thủ công, nhưng cũng tùy vào tay nghề của người thợ lắp ráp. Phi thì nói thật, chỉ hàn bằng tay, ráp bằng tay....và tất cả là tay với chân. Nhưng mỗi sản phẩm làm ra vẫn đảm bảo tính khắc khe của nó.

Vừa rồi có cty chơi ngông, đặt hàng làm bảng điện tử kích thước: Cao 32 điểm ảnh, dài 140 mét??????? Hú hồn, nhưng không sao. Nếu Cty họ đã muốn dập zui` một cơ sở bằng chiêu thức đặt hàng kiểu này thì sao mình không nhận lời của họ nhỉ?

Và hiện tại, đó mới là một đề tài khá thú vị: cao 32 điểm ảnh X 140 mét.
                Anh chị em nào có nhả hứng với cuộc chơi này, xin chỉ giáo hoặc cùng Phi bắt tay nhá. 4 tháng không biết có phải là một khoảng thời quá dài chăng cho một đơn hàng như thế?

Comment

• Nguyên văn bởi tungtot_vl Xem bài viết
                  thế nếu bác làm mảng led 800 cột thì cần con đệm 64A thế khi đó bác dùng con nào có cường độ 64A hả anh phi
                  em làm 128 cột mà đã khônk thấy chữ rồi, nếu làm 400 cột chắc đuối tiền mua linh kiện
                  Chính vì thế mà người ta đã nghĩ ra một giải pháp khác để giải quyết vấn đề trên.
                  Và dĩ nhiên vấn đề trên cũng có nhiều người làm, như đã nói thì chỉ có thể làm bảng be bé chơi thôi, bảng lớn thì không được rồi. Nói là nghĩ ra 1 cách khác, chứ thật sự là có rất nhiều cách để giải quyết hoặc cùng 1 lúc áp dụng nhiều cách đồng bộ.
                  Ví dụ, dùng led có độ sáng cực lớn nhưng điện áp tiêu thụ rất thấp, tần số đáp ứng nhanh, đó là về led.
                  Về phần cứng người ta chia thành nhiều module để chia dòng cho toàn hệ thống! Nếu có 1bảng đèn lớn thì gần như mỗi module khoảng 32 điểm ảnh thì sẽ có riêng một nguồn cỡ 20A cho nó rồi.

Comment

• Còn hiện tại, sản phẩm chuẩn của Phi thì quyét đến 512 cột x 32 điểm ảnh chiều cao. Độ sáng thì ban ngày nhìn thấy và đọc được với khoảng cách 30met từ xa nhìn lại.
                    Về công nghệ thì chẳng có gì cao siêu ngoài 1 em 89C51 dùng cho cả bảng đèn!

Comment

• Trong một bài toán nhất định thì không nhất thiết cứ phải MCU gì mà quan trọng là giải pháp. Nhiều khi thấy anh em chon MCU mà quan tâm đến 10USD trong khi đó làm cả cái sản phẩm to ( đơn chiếc) mất rất nhiều thời gian thì k tính đến. Nếu P làm module và design chuẩn rồi thì 1m hay 1Km cũng vậy thôi. Nó như nhau chỉ khác nhau là cắm thêm LED. Nếu 140m mà có design chuẩn, vật tư đầy đủ chắc không quá 2 tuần cả TEST. Lúc này 4 tháng lương cho P = 20T rồi. Vậy nếu cùng như nhau thì không kể thời gian đã rẻ dc 20M rồi đấy.

Chúng ta cũng không nên chứng minh làm thủ công vẫn tốt như máy. Điều đó vô ích, vì sức người có hạn, không phải cứ khéo tay là được. Khéo tay làm 1 cái có thể hơn máy, nhưng làm hàng loạt thì không bao giờ được cả.

Mà 20M là đủ chi phí thuê máy rồi đấy.
                      Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
                      Máy giặt
                      Lò vi sóng
                      Bếp từ.
                      Tủ lạnh.
                      Điều hòa

Comment

• Bảng dài 140m thì chắc đặt trong sân vận động, chưa thấy cái bảng nào dài thế..Vả lại dài thế mà chiều cao lại quá khiêm tốn, chắc đặt hàng đểu để chơi nhau...
                        À, ai có đặt bảng quang báo mà bằng tiếng Tàu, tiếng Nhật, hay tiếng Thái, lối chữ thảo... thì nhắn cho tôi nhé, nhiều hiệu ứng màu đẹp lắm...
                        Phần mềm của tôi khá đa năng nên vẽ hươu vẽ vượn gì trên đó cũng được...
                        Khả năng phần cứng 1600x64 đơn sắc, 800x64 ba mầu...
                        Last edited by hightech_uc; 17-12-2007, 14:19.
                        |

Comment

• Nguyên văn bởi linhnc308 Xem bài viết
                          Chào cả nhà!
                          Tui cũng rất mê VDK và cũng nghiên cứu về PIC. Việc dùng PIC điều khiển LED MATRIX cũng là một đề tài thú vị mà tôi đang nghiên cứu làm đồ án môn học. Với chút hiểu biết của mình tôi cũng muốn chia sẻ với mọi người trên diễn đàn. Tôi có thể mô tả chi tiêt về cái mạch đó, hy vọng anh em theo đó cũng có thể ráp được.
                          Mô tả:
                          - Mạch dùng PIC16F84A để điều khiển. MẠch này dùng để quét 16 cột, mỗi cột 8 LED (tức có thể dùng hai bảng 8x8 để ghép lại)
                          - 8 hàng nối vào port từ RB0 đến RB7 của PIC, 16 cột nối với 16 đầu ra của IC74154(đây là IC 1-of-16 decoder/demultiplex). bốn đầu vào ABCD của 74154 nối với RA0 - RA3
                          - Việc cấp dòng cho LED tôi sử dụng A1015 và các trở hạn dòng 4k7 mắc với chân B của A1015 và các trở 330 mắc giữa chân C của A1015 với các cột LED.
                          - Chữ hay ký tự muốn hiển thị được lưu trong ROM. Cắm là chạy ổn lắm.
                          chao anh!
                          cho em hỏi về PIC dùng trong hiển thị led M co giống với 89v không anh??
                          Ngoài ra em muốn hỏi về cường độ sáng của led matrix,không hiểu sao nó sáng quá mờ.co thể do dòng cấp cho led không đủ) nguồn em cấp cho nó là 12vac,800ma qua cầu chỉnh luu cấp 5v cho 89v51.mạch em dùng 74154, output của nó nối với cột của led(2 con 8x8) có đi qua IC đệm 74245,(co R han dòng là 10)còn dòng của led thì nối với tran A1015(R hạn dòng là 330).em nghĩ chắc là do lỗi chương trình.
                          Hay em thử mắc lại R hãn dòng giống của anh(4k7)....mong anh chi giúp em.

Comment

• Ai chơi khăm bác Duy Phi nhà ta ác vậy ! Có cần phải ghê vậy hông !

Comment

• nghe mấy cách bác Duy Phi nói mình thấy sao nó tiêu tốn công suất dữ quá ! Mình chưa làm với led outdoor , chỉ mới làm với LMT , mình thấy cũng đâu có tốn công suất khiếp vậy đâu nhỉ , mình chỉ thích xài 89cxx thôi (đôi khi cũng xài PIC cho yêu cầu tốc độ ) ,74HC595,ULN2803,A1015,(với mấy cái modul 16 cột mình hay dùng 74hc154 cho gọn) ram 64k , mình hay quét cột (thực ra quét cột hay quét dòng thì cũng không quan trọng lắm đâu vấn đề là chia modul như thế nào thôi ) , 1 modul của mình hay làm là 256 điểm ảnh với 3 màu và 512 điểm ảnh với 1 màu ,dòng qua 1 cột của 1 modul vào khoảng từ 25m - 100m tùy vào số điểm ảnh trên cột ( mà thực ra trong một lúc cũng chỉ có 1 cột sáng thôi ) , vậy thì nó bao nhiêu modul thì nhân lên bấy nhiêu cột sáng trong 1 lúc , ví dụ mình xài 10 modul ,dòng 1 cột trên mỗi modul là 80m thì dòng trung bình khoảng 80mA x 20 = 1600mA(đây là số liệu bảng led 32 dòng x 160 cột 3 màu mình đã làm trước đây ) ,công suất tổng cộng cũng chưa đến 20w nhỉ , sáng rất rõ và đẹp , lâu nây mình chưa đụng đến món này , mình biết hiện giờ anh em có rất nhiều giải pháp hay về vấn đề này ,xin các anh em chỉ giáo cho .

Comment

• ah các đại ca ơi em cũng rât led ma trận nhưng không hiểu nó quét như thế nao và cấp các bít 0 và 1 như thế nào?
                                các bác chỉ dùm em với vì em chưa được học về VĐk cả mà em mới chỉ đọc sách thôi nên em cũng chưa biết được mong các bác chỉ dum em nhé
                                cảm ơn các bác nhiều!!

Comment

Về tác giả

Collapse

hitkhoi Tìm hiểu thêm về hitkhoi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X