Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LED MATRIX DISPLAY

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

LED có thể chịu được xung dòng tương đối lớn đó, có lẽ đạt được 0.5 A vẫn tốt đó. Tất nhiên phải đảm bảo dòng trung bình và thời gian đốt hợp lý

Comment

Tớ thấy các mạch quét LED đều cấp dòng bằng đầu ra TTL (max=20mA) hoặc cùng lắm là hút dòng bằng ULN (max=600mA). Tăng dòng cao thế nó có già nhanh không nhỉ??
      PNLab
      Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
      Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
      Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
      more...www.pnlabvn.com

Comment

Nguyên văn bởi sphinx
        Tớ thấy các mạch quét LED đều cấp dòng bằng đầu ra TTL (max=20mA) hoặc cùng lắm là hút dòng bằng ULN (max=600mA). Tăng dòng cao thế nó có già nhanh không nhỉ??
        Tùy theo loại led đó nữa,nhưng thông thường thì tính theo công thức:
        Dòng trung binh=10ma=(I)*(% thời gian đốt).
        Quét khoảng 50 chục lần 1 chu kỳ thì:
        10=I*(1/50)
        I=0.5 A
        Nếu thực tế làm phải tra cứu xem các thông số của led như Imax...
        Còn thực tê led ở VN có Imax như thế nào thì hỏi các anh chị khác đã làm xem

Comment

Có bao nhiên LED thì sẽ phải quét bấy nhiêu lần trong 1 chu kì đúng ko? Thế cái mạch dài cả mét thì họ làm thế nào nhỉ? Tớ chưa thấy mạch của họ bao giờ! Chắc chia đoạn ra để quét chăng?
          PNLab
          more...www.pnlabvn.com

Comment

Nguyên văn bởi sphinx
            Có bao nhiên LED thì sẽ phải quét bấy nhiêu lần trong 1 chu kì đúng ko? Thế cái mạch dài cả mét thì họ làm thế nào nhỉ? Tớ chưa thấy mạch của họ bao giờ! Chắc chia đoạn ra để quét chăng?
            Không ai quét riêng rẻ từng led một tại từng thời điểm đâu, mà quét theo hàng hoặc cột. Bạn muốn tìm hiểu thi đọc các bài viết trong diễn đàn này về led quảng bảo. Tớ nói thì dài lắm,mà nói lại cái đã nói trên diễn đàn thì mất hay

Comment

Nhầm tí ấy mà, ý tớ là với cái bảng dài hàng mét mà quét theo cột thì có tới hàng trăm cột, lúc ấy thì làm sao để nó sáng tốt được? Khi chu kì quét là quá lớn! Tức là theo tính toán của cậu thì dòng Imax sẽ rất lớn đấy!!!
              PNLab
              more...www.pnlabvn.com

Comment

Nguyên văn bởi sphinx
                Nhầm tí ấy mà, ý tớ là với cái bảng dài hàng mét mà quét theo cột thì có tới hàng trăm cột, lúc ấy thì làm sao để nó sáng tốt được? Khi chu kì quét là quá lớn! Tức là theo tính toán của cậu thì dòng Imax sẽ rất lớn đấy!!!
                Nếu vậy người ta quét theo hàng ấy, chứ ko ai quét theo cột. Người ta đẩy data vào cột rồi quét theo hàng. Bởi dù có 10000 cột nhưng 32 hàng thì vẫn là 1/32 thôi. Vậy nhé, cậu đọc các bài trên diễn đàn này, họ nói kỹ lắm

Comment

Nguyên văn bởi thaithutrang
                  LED có thể chịu được xung dòng tương đối lớn đó, có lẽ đạt được 0.5 A vẫn tốt đó. Tất nhiên phải đảm bảo dòng trung bình và thời gian đốt hợp lý
                  1 diode led ở static thì 10mA, khi scan thì có thể 20mA, 30mA,.. tùy theo indoor hoặc outdoor.
                  vậy khi dùng IC TTL để buffer thì không sink current được. nên không sáng là chắc chắn. vậy phải dùng buffer current. hoặc loại constant current IC. tôi đảm bảo là sáng.
                  còn row thì tùy theo công suất mà có thể dùng transitor hoặc fet.

Comment

Nguyên văn bởi hio2
                    Các bác có thể đưa lên đây 1 chương trình quét led cho anh em mới học được không , cả schematic nữa nhé !
                    Nè bạn hio2, bạn định khuếch đại dòng cho matrix-led như thế nào, dùng Tran hay thanh ghi dịch? Mình sử dụng Tran, chất lượng khá tốt.
                    |

Comment

• Nguyên văn bởi yesme@
                      Dành cho những ai yêu thích về bảng quang báo / bảng quảng cáo bằng LED.
                      http://www.interq.or.jp/japan/se-inoue/e_pic6_2.htm

http://www.hobby-elec.org/e_pic6_4.htm

Híc... mình nhớ là mới ném cho thằng bạn bên Nhật cái link này hôm cuối tuần. Vậy mà hôm nay vào dientuvietnam đã thấy có người post mấy cái ảnh lên rồi. Quả là thời đại in-tờ-nét ! Nhanh thật !

Ngoài ra còn nhiều ứng dụng khác về PIC tại đây nè:
                      http://www.hobby-elec.org/e_pic6.htm

Chúc cả nhà vui vẻ với PIC !
                      Thansk bác.Các link này rất thú vị!

Comment

• Em muốn tham khảo các anh chị trên diễn đàn về thiết kế của em.
                        1-Hồi trước em có làm bảng led 7 hàng 80 cột. Nên cần 10 con 595+7 con transistor công suất pnp để driver cho hàng(cực + của led nối hàng, cực - nối cột). Cần các chân Clock,Data,Latch để điều khiển. Nó chạy cũng đạt yêu cầu.
                        2-Bây giờ em muốn làm một bảng kích thước lớn hơn: 24 hàng/300 cột. Phần hàng cũng giống thiết kế trên, em sẽ dùng 24 con transistor như trên. Nhưng phần cột thì em sợ là dùng 74HC595 không tải nổi dòng? vậy phần cột có giải pháp nào? theo em có 2 giải pháp.
                        +Cách 1: Đệm sau 595 là ULN2803, vậy chỉ cần thêm mỗicon 595 là 1 con ULN là được.
                        +Cách 2: 24/8=3, do vậy em tách thành 595 thành 3 hàng(tăng số lượng 595 lên gấp 3). Mỗi 595 chỉ tải 8 led.
                        Có cách nào hay hơn ko? theo em thì cách 1 khả thi.

(Ngoài ra, nếu với 16 hàng,thì có cần đệm thêm ULN ko? theo tính toán lý thuyết thì buộc phải đệm ULN vì 595 ko thể tải đủ 16 led).

Rất cảm ơn sự góp ý của các anh.

Comment

• Cách 1 chắc chắn hay hơn và đỡ tốn kém hơn nhiều!
                          PNLab
                          more...www.pnlabvn.com

Comment

• Nguyên văn bởi thaithutrang
                            Em muốn tham khảo các anh chị trên diễn đàn về thiết kế của em.
                            1-Hồi trước em có làm bảng led 7 hàng 80 cột. Nên cần 10 con 595+7 con transistor công suất pnp để driver cho hàng(cực + của led nối hàng, cực - nối cột). Cần các chân Clock,Data,Latch để điều khiển. Nó chạy cũng đạt yêu cầu.
                            2-Bây giờ em muốn làm một bảng kích thước lớn hơn: 24 hàng/300 cột. Phần hàng cũng giống thiết kế trên, em sẽ dùng 24 con transistor như trên. Nhưng phần cột thì em sợ là dùng 74HC595 không tải nổi dòng? vậy phần cột có giải pháp nào? theo em có 2 giải pháp.
                            +Cách 1: Đệm sau 595 là ULN2803, vậy chỉ cần thêm mỗicon 595 là 1 con ULN là được.
                            +Cách 2: 24/8=3, do vậy em tách thành 595 thành 3 hàng(tăng số lượng 595 lên gấp 3). Mỗi 595 chỉ tải 8 led.
                            Có cách nào hay hơn ko? theo em thì cách 1 khả thi.

(Ngoài ra, nếu với 16 hàng,thì có cần đệm thêm ULN ko? theo tính toán lý thuyết thì buộc phải đệm ULN vì 595 ko thể tải đủ 16 led).

Rất cảm ơn sự góp ý của các anh.
                            Các anh góp ý cho em với. Thankssss

Comment

• Dùng lại cách 1 đi cô bạn THÁI nhưng với điều kiện cũ: 1con 595 chỉ với 8 led thôi.
                              Áp dụng cho 16 hoặc 24 điều tốt.
                              Cách 1 thì tốn kinh phí quá. Chẳng ai lại đi làm vậy cả.
                              Cách đầu hay lắm rồi, cứ thế mà làm cho 16 hay 24 hoặc 32 THÁI nhé
                              Còn cách 2 là ý tưởng của THÁI nên......
                              Ah mà cái này ông em LINHNC làm nhiều rồi, sao không góp vui máy bài cho anh chị em nhỉ!.
                              Last edited by MicroDuyphi; 28-02-2006, 16:42.

Comment

• Em cũng dangddinhj như vậy.
                                Anh tải dòng cho hàng thì dùng IRF hay bóng loại thường gì? tên gì anh nhỉ?
                                Nếu dùng 89C thì sẽ kéo dài được bao bao nhiêu cột anh nhỉ?

Comment

Về tác giả

Collapse

hitkhoi Tìm hiểu thêm về hitkhoi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X