Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LED MATRIX DISPLAY

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chào hero8x , bạn qua luồng "tìm hiểu bảng quang báo " để tìm hiểu thêm nhé , bên đó viết cơ bản hơn bên này .

Comment

• Theo mình nghĩ thì một cái biển dài 140met xung quanh một tòa nhà hay sân vận động mà thiết kế kiểu quét thông thường thì không hợp lý về kỹ thuật cho lắm .
      Trong phim , mình nhìn thấy nhiều cái biển đã được người ta chế tạo từ cách đây tới 30 năm . Có lẽ hồi đó các loại IC lập trình không được hiện đại như bây giờ
      Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
      nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

• Bác văn đã tham quan cơ sở sản xuất bảng điện tử của ông bạn có thể bật mí xem ở chỗ đó những bảng dài như thế dùng kỹ thuật gì vậy?
        Cung cấp vít me bi, thanh trượt bi, khớp nối đàn hồi, động cơ dc servo..., hàng secondhand Nhật Bản chất lượng cao, giá rẻ.

Comment

• Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
          Theo mình nghĩ thì một cái biển dài 140met xung quanh một tòa nhà hay sân vận động mà thiết kế kiểu quét thông thường thì không hợp lý về kỹ thuật cho lắm .
          Trong phim , mình nhìn thấy nhiều cái biển đã được người ta chế tạo từ cách đây tới 30 năm . Có lẽ hồi đó các loại IC lập trình không được hiện đại như bây giờ
          Cái của Phi thì chia nhỏ ra anh Vân- Cứ mỗi 256 cột thành một Panel, trong một Panel thì có nhiều Module để dễ bảo hành, và một bảng đèn LCD thì gộp nhiều Panel đó lại với nhau. Mỗi Panel có 1 địa chỉ để nhận data từ PC đưa xuống.
          Ước tính khoảng cách giữa 2 pixel là 1.4cm thì 140m=14000cm/1.4cm=10000 pixel.
          Để chia nhỏ hơn thì: 10000/500=20 panel, như vậy thì mỗi panel có 500 cột.
          Xem ra đây cũng là 1 bài toán hay, 20 panel mà kết nối lại với nhau không bít có chuyện gì đang xảy ra với anh em mình đây! Mong là đừng bị noise!

Comment

• Bên phía khách hàng thì yêu cầu mua luôn bảng thiết kế mạch và chương trình.
            Giá dự kiến thì tính theo chiều dài 140m=140 triệu=~ 10k $ quá rẻ.

Comment

• Nguyên văn bởi duyphi Xem bài viết
              Bên phía khách hàng thì yêu cầu mua luôn bảng thiết kế mạch và chương trình.
              Giá dự kiến thì tính theo chiều dài 140m=140 triệu=~ 10k $ quá rẻ.
              Nếu chỉ có giá ngần ấy thì miễn làm đi Phi ơi.

email:mahaco@fpt.vn

Comment

• Xin lỗi mọi người vì hỏi cái này hơi ngoài luồng một chút, có nhiều file mình tải về ở trang Datasheet có đuôi là .php máy mình không đọc được, vậy mình làm thé nào để đọc được loại file này. Mong được chỉ dúp.

Comment

• Nguyên văn bởi duyphi Xem bài viết
                  Cái của Phi thì chia nhỏ ra anh Vân- Cứ mỗi 256 cột thành một Panel, t.....................
                  Nếu là nhiều biển với nội dung lặp lại thì vấn đề kỹ thuật sẽ không đến nỗi khó . Bản chất đó là nhiều biển QB chạy chung một board mạch điều khiển . Nó chỉ khó khăn tí chút cho việc chia các tín hiệu điều khiển đến từng bảng
                  Nhưng nếu là một cái biển chung mà dài như vậy thì tổng số điểm ảnh sẽ rất lớn . Sẽ cần tốc độ quét điều khiển cao . Với khoảng cách dài như vậy các tín hiệu số điều khiển ở tần số cao có thể bị lệch pha . Hậu quả chưa lường trước được .

Mình lắp hai cái bảng QB cách nhau tới 10 mét cho chạy chung một Board điều khiển thấy vẫn bình thường mà ( ăn bớt một board ) Như vậy hai biển chạy với nội dung giống ết hệt nhau .

Công nghệ để làm cái biển dài với 1 nội dung theo kiểu này thì theo như mình có thể phải thay đổi phương thức hoạt động của biển BQ . Sẽ có một Panel 500 cột như thông thường làm Mater . Còn các panel kế tiếp A sẽ chạy theo dữ liệu hiển thị của cái biển trước nó đưa vào ( từ cái Master đưa vào ). Và cái panel kế tiếp B sẽ lại lấy dữ liệu hiển thị từ cái Panel A . Và cái panel kế tiếp C sẽ lại lấy dữ liệu hiển thị từ cái Panel B .
                  Mình không làm phần mềm nhưng việc đó chắc chắn không phải khó đối với Phi
                  Last edited by nguyendinhvan; 10-01-2008, 16:10.
                  Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                  nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

• Nghe ra cách của Bác Vân cũng hay đấy chứ nhĩ Anh Phi thử phát triẽn theo hướng đó xem !

Comment

• À mà làm theo cách này thì việc đồng bộ dữ liệu giữa các panel cần phải được chú ý chặc chẻ , ý mình là giả dụ như mình làm một hiệu ứng rất đơn giản là cho chữ chạy từ đầu nầy bản sang đầu kia của bản , điều đó có nghĩa là dữ liệu ở cuối panel này là dữ liệu đầu của panel kia , muốn vậy thì cần phải có đường tín hiệu để đồng bộ cho các panel đúng không nào . Điều này bình thường thì không có gì , nhưng đằng này là 140m đấy !

Comment

• Nguyên văn bởi microchip Xem bài viết
                        À mà làm theo cách này thì việc đồng bộ dữ liệu giữa các panel cần phải được chú ý chặc chẻ , ý mình là giả dụ như mình làm một hiệu ứng rất đơn giản là cho chữ chạy từ đầu nầy bản sang đầu kia của bản , điều đó có nghĩa là dữ liệu ở cuối panel này là dữ liệu đầu của panel kia , muốn vậy thì cần phải có đường tín hiệu để đồng bộ cho các panel đúng không nào . Điều này bình thường thì không có gì , nhưng đằng này là 140m đấy !
                        thì cần bộ đệm e!
                        !e

Comment

• Sao không đưa chương trình lên?

Comment

• Em đang làm 1 cái 16x80 dùng quét cột
                            E đang phân vân liệu 1 con A1013 hay C828 liệu có chịu được dòng ko nhỉ ?

VCC -> uln2803 -> C828 -> hàng (80) -> cột (16) -> 74595 -> GND
                            lệu dùng
                            VCC -> uln2803 -> hàng (80) -> cột (16) -> 74595 -> GND luôn có được không nhỉ

vì em nghĩ nếu như trong tg dài mà nó thành 1 hàng ngang ở bảng thì coi như là 1 con tran phải chịu dòng của gần 80 con led 1 con C8 chắc chả chịu nổi
                            mà liệu ko cần C8 mà từ ULN ra luôn có chịu dc ko nhỉ

Các pác giúp em với .
                            Last edited by VietCuong; 12-01-2008, 19:35.
                            Hok mang bút sao ký dc !

Comment

• Nguyên văn bởi VietCuong Xem bài viết
                              Em đang làm 1 cái 16x80 dùng quét cột
                              E đang phân vân liệu 1 con A1013 hay C828 liệu có chịu được dòng ko nhỉ ?

VCC -> uln2803 -> C828 -> hàng (80) -> cột (16) -> 74595 -> GND
                              lệu dùng
                              VCC -> uln2803 -> hàng (80) -> cột (16) -> 74595 -> GND luôn có được không nhỉ

vì em nghĩ nếu như trong tg dài mà nó thành 1 hàng ngang ở bảng thì coi như là 1 con tran phải chịu dòng của gần 80 con led 1 con C8 chắc chả chịu nổi
                              mà liệu ko cần C8 mà từ ULN ra luôn có chịu dc ko nhỉ

Các pác giúp em với .
                              Oạch , con C828 còn yếu hơn cả con ULN2803 cơ mà, cậu tra datasheet mà xem , sao lại là -> 74595 -> GND , con 595 dieu khien con ULN cơ mà ,sơ đồ đúng là VCC -> led -> uln2803 -> GND
                              Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

• Hi . sorry ! Em làm thử nhưng ko dc . Vì cái cách này hôm trc em coi trên 1 site của 1 thằng nào đó ko nhớ nữa ! ( Thằng này khốn thật ) Giờ chắc chỉ có cách dùng VCC -> Tran -> hàng (+) -> cột (-) -> uln2803 > 74hc595 > VXL
                                Nhưng mà nếu dùng tran thì liệu nó có chịu nổi không bác nhỉ ? Em dùng tran để quét hàng với dùng 595 để làm cột . Vậy là nếu Matrix ( 16x80) sẽ có 16 con tran và 80/8=10 con uln và 74hc595
                                Liệu có cách nào hay hơn hoặc thay thế 8x2 con tran kia = loại ic nào ko các bác .
                                Hok mang bút sao ký dc !

Comment

Về tác giả

Collapse

hitkhoi Tìm hiểu thêm về hitkhoi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X