Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LED MATRIX DISPLAY

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Phương pháp vẽ điểm ảnh sử dụng thư viện GLCD

Mình dùng mạch này để thí nghiệm, thực tế kô chạy được nhưng dùng để thử phương pháp hiển thị vẽ điểm ảnh, dùng thư viện glcd của ccs c, kô khó lắm đâu, chỉ cần có nhiều Ram là được.
    Attached Files
    Diễn đàn Vi điều khiển:

Comment

• Co' ai lam mach quang bao' dum 89 ko,

Comment

• Ban Ductdh2 co' mach quang bao' ko,goi cho minh voi'.email rossoneri203@yahoo.com

Comment

• bác nào hiểu nguyên lý quét hàng quét cột không
          chỉ giùm em với
          thanks!
          0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
          ||
          PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

• doc o sach Nguyen Tag Cuong la biet

Comment

• ok!
              thanks!
              0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
              ||
              PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

• To:teo203

Nguyên văn bởi teo203 Xem bài viết
                Ban Ductdh2 co' mach quang bao' ko,goi cho minh voi'.email rossoneri203@yahoo.com
                mạch thi như mọi người thôi mà với bảng minh đang làm 128x16 dùng đệm hàng và cột chỉ là (128+16) Em Tranzitor D468,,18 em 74138 (trong đó 2 em74138 dùng điều khiển 16 em 74138 còn lại) và kha khá em 7404 (cổng not),( 4 thạch anh 24),4 Ic89s52 bảng của mình là ghép 4 môddul 8x64 lại với nhau (với cách ghép môddul bạn mở rộng bảng lên nhiêu tùy thích vẫn đề là bộ nhớ thôi).(mình đã chuyển 128x16 --> 256x8 chất lượng led vẫn ko thay đổi gi hết)
                |

Comment

• mạch thi như mọi người thôi mà với bảng minh đang làm 128x16 dùng đệm hàng và cột chỉ là (128+16) Em Tranzitor D468,,18 em 74138 (trong đó 2 em74138 dùng điều khiển 16 em 74138 còn lại) và kha khá em 7404 (cổng not),( 4 thạch anh 24),4 Ic89s52 bảng của mình là ghép 4 môddul 8x64 lại với nhau (với cách ghép môddul bạn mở rộng bảng lên nhiêu tùy thích vẫn đề là bộ nhớ thôi).(mình đã chuyển 128x16 --> 256x8 chất lượng led vẫn ko thay đổi gi hết)
                  nếu bạn thiết kế quét Led kiểu quét cột dùng 138 như vậy thì tôi chắc chắn rằng độ sáng của các Led sẽ không đồng đều và bảng Led sẽ không sáng rõ (có thể bạn vẫn chấp nhận được). bạn có 128 cột, gọi T là thời gian quét, vậy thời gian cho mỗi cột Led sáng sẽ là T/128 >> rất ngắn >> sáng yếu và không đều
                  nếu bạn sử dụng phương pháp quét hàng, đẩy dữ liệu kiểu SPI dùng 74595, bạn có 16 hàng, vậy thời gian sáng cho mỗi hàng Led sẽ là T/16 >> Sáng đẹp hơn.
                  Nó giống như khi bạn dùng PWM, khi % duty của bạn càng lớn thì dòng càng lớn.
                  Thực tế các bảng công nghiệp ngoài thị trường đều dùng phương pháp quét hàng.
                  Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
                  CallerID, Cảnh báo BTS, ...
                  0988006696
                  linhnc308@gmail.com
                  http://linhnc308.blogspot.com

Comment

• Nguyên văn bởi linhnc308 Xem bài viết
                    nếu bạn thiết kế quét Led kiểu quét cột dùng 138 như vậy thì tôi chắc chắn rằng độ sáng của các Led sẽ không đồng đều và bảng Led sẽ không sáng rõ (có thể bạn vẫn chấp nhận được). bạn có 128 cột, gọi T là thời gian quét, vậy thời gian cho mỗi cột Led sáng sẽ là T/128 >> rất ngắn >> sáng yếu và không đều
                    nếu bạn sử dụng phương pháp quét hàng, đẩy dữ liệu kiểu SPI dùng 74595, bạn có 16 hàng, vậy thời gian sáng cho mỗi hàng Led sẽ là T/16 >> Sáng đẹp hơn.
                    Nó giống như khi bạn dùng PWM, khi % duty của bạn càng lớn thì dòng càng lớn.
                    Thực tế các bảng công nghiệp ngoài thị trường đều dùng phương pháp quét hàng.
                    Mình nghĩ có thể bạn ấy o quét từng cột một đâu. Đúng là có 128 cột, nhưng có thể quét nhiều cột cùng một lúc (quét cột ghép). Vậy thì thời gian cho mỗi led o p' là T/128 mà có thể là T/32 (nếu quét 4 cột cùng một lúc).
                    Cái nữa là, trong tr.hợp quét từng cột một, led vẫn có thể sáng như thường, dòng quét qua led có thể lên đến 100mA, thời gian led sáng là T/128 vẫn đảm bảo theo như 'datasheet' của nhà s.xuất nói.
                    Tr.hợp led sáng o đều là do ic đệm dòng o đủ (thường thấy nếu bảng có nhiều hàng mà lại hút dòng bằng 6B595: con này yếu(!)). Nếu dùng trans rời đệm cho cả hàng và cột, có lẽ sẽ thấy khác.
                    Một ý nữa mình suy đoán là, khi quét kiểu này có thể làm chết led nếu vdk bị treo.
                    Nhưng nhận định trên của mình có thể chưa đúng, nếu vậy các bác chỉ giùm nhé!
                    !e

Comment

• Hi các a,chị!
                      do thị trường chủ yếu là xài các bảng led có dạng chữ nhật nên phân biệt dài, rộng từ đó sản sinh ra quét hàng quét cột (tuy nhiên quét hàng là lựa chọn số 1 hiện nay_ e nghĩ vậy đó hehehe và cũng đang nhờ các a vui lòng chỉ cho e cái nguyên lý chữ chạy trái <-> phải ), nhưng nếu ta làm 1 bảng hình vuông thì sao nè, kich cỡ khoảng 640x480 chẳng hạn. khi đó các a sẽ dùng tới mạng VDK hả, chúng ta có thể làm ra 1 bộ điều khiển giống như cái card màn hình ko các a.

Comment

• e có thêm 1 vấn đề về phần cứng xin hỏi mấy a, với bảng có khoảng 20 con 595, mà các chân clock của chúng ta lại nói chung với nhau hết, thế thì có xảy ra hiện tượng suy hao làm các con 595 này ko nhận đúng xung clock nữa ko???

Comment

• Nguyên văn bởi tieude Xem bài viết
                          e có thêm 1 vấn đề về phần cứng xin hỏi mấy a, với bảng có khoảng 20 con 595, mà các chân clock của chúng ta lại nói chung với nhau hết, thế thì có xảy ra hiện tượng suy hao làm các con 595 này ko nhận đúng xung clock nữa ko???
                          Nó còn tùy loại con 74595 của bác là loại nào, em lấy ví dụ cho bác là 74LS595
                          Tùy loại MCU của bác dùng, em lấy ví dụ cho bác là ATMEGA8515

Cái hình thứ nhất lấy trong datasheet của 74LS595. Bác có thể thấy dòng tiêu thụ trên chân SER là 0.4mA.
                          Cái hình thứ hai lấy trong datasheet của ATMEGA8515. Bác có thể thấy dòng cấp ra chân của MCU là 20mA, tất nhiên phải kiểm tra dòng tổng cộng như trong datasheet. Tổng cộng tất cả các port không vượt quá 200mA. Trong đó nó lại chia làm 2 nhóm, nhóm 1 gồm portB và portD (16 chân), nhóm 2 gồm các port còn lại, mỗi nhóm dòng cấp không vượt quá 100mA.

Như vậy trong trường hợp bác không bị vi phạm cái dòng tổng thì số 74LS595 của bác có thể lái được bởi 1 cổng của ATMEGA8515 là: 20mA/0.4mA = 50 con.

Sướng quá bác nhể? Cái nút màu vàng đâu rồi ta????????
                          Attached Files
                          Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
                          Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

• Nguyên văn bởi zemen Xem bài viết
                            Mình nghĩ có thể bạn ấy o quét từng cột một đâu. Đúng là có 128 cột, nhưng có thể quét nhiều cột cùng một lúc (quét cột ghép). Vậy thì thời gian cho mỗi led o p' là T/128 mà có thể là T/32 (nếu quét 4 cột cùng một lúc).
                            Cái nữa là, trong tr.hợp quét từng cột một, led vẫn có thể sáng như thường, dòng quét qua led có thể lên đến 100mA, thời gian led sáng là T/128 vẫn đảm bảo theo như 'datasheet' của nhà s.xuất nói.
                            Tr.hợp led sáng o đều là do ic đệm dòng o đủ (thường thấy nếu bảng có nhiều hàng mà lại hút dòng bằng 6B595: con này yếu(!)). Nếu dùng trans rời đệm cho cả hàng và cột, có lẽ sẽ thấy khác.
                            Một ý nữa mình suy đoán là, khi quét kiểu này có thể làm chết led nếu vdk bị treo.
                            Nhưng nhận định trên của mình có thể chưa đúng, nếu vậy các bác chỉ giùm nhé!
                            Gần giống như bác nói đúng là quét 128 cột thì thời gian cho mỗi led là T/128 led sẽ sáng yếu (dòng trung bình qua led nhỏ),để led sáng rõ theo em cũng có nhiều cách giải quyết:dùng thạch anh 36Mhz cho 89s52 (ma ko hiểu sao em dùng thạch anh 48Mhz có cũng chạy hic ???) và tăng thời gian trễ,tăng dòng tức thời cho lên cho led ( giảm trở hạn dòng xuống) vì với loại led Em dùng led chuẩn,dòng tức thời qua led là lớn --> tăng dòng tức thời qua led để dòng trung binh qua led tăng lên vẫn có thể chấp nhận được (But tuổi thọ led kém đi là chắc hi ) nhưng chọn Tranzito chiu dc dòng lớn -->đắt wa ko chịu đựơc
                            Vì vậy em dùng cách ghép môđull lại với nhau ghép 4 môđull (16x32) ghép lại với nhau, đệm dòng cho led thì dùng hoàn toàn bằng tranzitor rời--> đủ sức phun và hút dòng,như vậy thì vấn đề chỉ còn là quét 32 cột thôi dư sức led sáng đều (chỉ hơi tốn IC89s52 thôi (thay vì 1 con thì phải dùng 4 con,nhưng bù lại tạo các hiệu ứng dễ và sinh động hơn).
                            ;/// mà theo bác nói khi vi điều khiển treo Em nghĩ led chẳng sao cả vì một
                            thời điểm thì dù có gi chỉ một cột led sang thôi ma (tại vdk Em treo nhu cơm bữa,mà chẳng led nào cháy cả )
                            |

Comment

• các bác quả là các cao thủ vụ lày em còn phải học nhiều thanks

Comment

• các bác lại xem thử phần cứng của em nha, phần cứng ok rồi em viết phần mền.
                                Ý tưởng của em là quét hàng:
                                lấy ký tự từ Mydata, đối chiếu với font, rồi lưu tất cả font của Mydata vào Ram, VD Mydata: AB
                                thì lưu vào Ram ở 30h là cột 1 của A tiếp theo là cột 1 của B,tiếp là cột 2 của A và cột 2 của B.Từng Bit một sẽ lầ lượt được đẩy ra con 595 (ko có 1 xử lý nào nữa ngoài RRC cột tạo xung CLK?, tăng con trỏ) em nghĩ thế này sẽ tăng tần số quét lên đáng kể, nhưng công suất thì???
                                trong 1 thời điểm thì cả hàng của bảng led đều sáng
                                em đang tính xem cách này sẽ quét tối đa bao nhiêu hàng và bao nhiêu cột???
                                em nghĩ nếu là nhiều module thì làm sao đảm bảo tính đồng thời của module vậy mấy bác
                                tiêu chí làm mạch của em là tiết kiệm chân IC tiết kiệm IC, dùng IC phổ thông để rẽ tiền vì em con nhà nghèo nhưng rất muốn mở rộng
                                à em muốn giao tiếp giữa mạch của em với bàn phím PS/2 bác nào có tài liệu, và kinh nghiệm thực tế thì share cho em với.
                                em cảm ơn nhiều!
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

hitkhoi Tìm hiểu thêm về hitkhoi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X