Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dùng PIC16f877 có thể quét led 7 đoạn với 100 led hay không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dùng PIC16f877 có thể quét led 7 đoạn với 100 led hay không?

Mình định dùng PiC16F877 và ghi dịch 74595 để hiển thị led 7 đoạn bằng phuơng pháp quét có được không?
    theo tính toán của mình như thể này có thỏa không?
    chu kỳ quét phải thỏa điều kiện 24 hình/s, mình tính 25 thì có 1/25 = 40ms
    có nghĩa là trong 40ms 100 led phải quét xong
    vậy 1 led quét trong thời gian là 0.4ms
    về điều này VĐK có thể làm được.
    Nhưng liệu transistor, 74595, và thời gian sáng như trên có thấy được hay không? Xin các bạn giúp với.
    cảm ơn

nếu sát mức tính toán thì không nên mạo hiểm, có thể mạch phải sửa be bét , để an toàn thì tính 30h/s
    vì 24h/s vẫn có cảm giác nháy
    Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Nguyên văn bởi LACDUONG2000 Xem bài viết
      Mình định dùng PiC16F877 và ghi dịch 74595 để hiển thị led 7 đoạn bằng phuơng pháp quét có được không?
      theo tính toán của mình như thể này có thỏa không?
      chu kỳ quét phải thỏa điều kiện 24 hình/s, mình tính 25 thì có 1/25 = 40ms
      có nghĩa là trong 40ms 100 led phải quét xong
      vậy 1 led quét trong thời gian là 0.4ms
      về điều này VĐK có thể làm được.
      Nhưng liệu transistor, 74595, và thời gian sáng như trên có thấy được hay không? Xin các bạn giúp với.
      cảm ơn
      Bạn phải tính như vậy nữa, trong 40ms đó, 1 LED chỉ sáng có 0.4s, nghĩa là độ sáng của nó chỉ có 1% thôi, quét 100 con chắc mờ mờ
      //My Life

Comment

cảm ơn bạn nhiều nha, Vấn đề 30h/s vẫn giải quyết được, nhưng chắc sáng mờ. Không biết Led Sáng như thế nào thì thấy rõ nữa.
        Cường độ sáng, và thời gian sáng
        có liên quan giữa t on/t off không?

Comment

Quét nhiều thế này nên dùng IC chốt, đỡ phải quét cho mệt, giống như quét cột led matrix 100 cột , cường độ sáng chỉ tương đương với cường độ sáng khi dòng cố định 1ma
          Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Dòng trung bình mình có thể tăng lên được không? mình tăng dòng lên 100mA (bằng cách giảm trở hạn dòng) thì đủ sáng không
            Cảm ơn nhiểu nha.

Comment

Về tác giả

Collapse

LACDUONG2000 Tìm hiểu thêm về LACDUONG2000

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X