Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần sự giúp đỡ hiển thị trên led 7 doạn loại lớn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần sự giúp đỡ hiển thị trên led 7 doạn loại lớn

Chào các anh chị trên diễn đàn số là mình đang làm bài thực hành về pic hiển thị và đếm số từ số 30 về số 00 dùng loại led to cỡ 2,5inch. Mình đã thiết kế xong mạch nhưng mà mình đang còn lăn tăn trước khi bước vào làm mạch in nên mình muốn nhờ các bạn xem mình thiết kế mạch đã hợp lý chưa. Mong các anh chị bớt chút thời gian quý báu giải đáp cho mình với. Ở đây mình dùng led 7seg cỡ 2,5inch sau khi tìm hiểu trên diễn đàn mình được biết áp cấp cho led là 12v nên mình có dùng thêm mạch cách ly chống dòng chảy về và làm cháy vdk, và dùng ic 74ls47 để giải mã từ bcd sang led 7seg. Đây là sơ đồ mạch của mình led7.rar

Sao diễn đàn dạo ni có vẻ vắng lặng quá vậy nhỉ? Giúp mình với mấy bro ơi

Comment

tôi có 1 ý là ở giữa ra0, ra1 với base của q1 và q2 nên có trở 1k.
      Đã dùng pic877 rồi sao phải dùng 74ls47, có phải để tiết kiệm chân cho vdk?
      Mãi đi tìm vàng.

Comment

lấy điện 12v nên lấy ở cathode của diode 4007. (biết rằng 12v- 0.7v) có sụt áp chút nhưng bảo đảm cắm điện ngược chiều.
        Mãi đi tìm vàng.

Comment

Cảm ơn bạn đã xem bài cho mình. Mình dùng con led 7 seg loại anode chung bạn ạ. Mình dùng thêm con 74ls47 cũng với mục dích tiết kiệm chân bạn ạ.

Comment

các chân mclr*/vpp, vss, vdd, osc1, osc2 không có dùng à?
            Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi dat 302 Xem bài viết
              Chào các anh chị trên diễn đàn số là mình đang làm bài thực hành về pic hiển thị và đếm số từ số 30 về số 00 dùng loại led to cỡ 2,5inch. Mình đã thiết kế xong mạch nhưng mà mình đang còn lăn tăn trước khi bước vào làm mạch in nên mình muốn nhờ các bạn xem mình thiết kế mạch đã hợp lý chưa. Mong các anh chị bớt chút thời gian quý báu giải đáp cho mình với. Ở đây mình dùng led 7seg cỡ 2,5inch sau khi tìm hiểu trên diễn đàn mình được biết áp cấp cho led là 12v nên mình có dùng thêm mạch cách ly chống dòng chảy về và làm cháy vdk, và dùng ic 74ls47 để giải mã từ bcd sang led 7seg. Đây là sơ đồ mạch của mình led7.rar
              R1,R2 là không cần thiết vì pic xuất mức 1 và mức 0 rất chuẩn. thêm điện trở tầm từ 2k2 đến 3k9 từ cực B của Q1 và Q2 đến RA0,RA1.

Comment

Về tác giả

Collapse

dat 302 Tìm hiểu thêm về dat 302

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X