Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về giao tiếp AVR và module SIMCOM

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về giao tiếp AVR và module SIMCOM

Mình đang tìm hiểu về mạch điều khiển từ xa bằng SMS qua module SIM900. Mình đã tìm hiểu về các tập lệnh AT.nhưng mình không hiểu cách AVR gửi lệnh cho module ,và ngược lại,cách VDK hiểu được lệnh của module gửi qua.Các bạn làm rồi có thể hướng dẫn mình đc ko,hoặc nếu có thể cho mình một đoạn code mẫu.thanks

Nguyên văn bởi daaa Xem bài viết
    Mình đang tìm hiểu về mạch điều khiển từ xa bằng SMS qua module SIM900. Mình đã tìm hiểu về các tập lệnh AT.nhưng mình không hiểu cách AVR gửi lệnh cho module ,và ngược lại,cách VDK hiểu được lệnh của module gửi qua.Các bạn làm rồi có thể hướng dẫn mình đc ko,hoặc nếu có thể cho mình một đoạn code mẫu.thanks
    AVR bạn dùng UART truyền dữ liệu xuống con SIM900. Khi bạn gửi 1 lệnh xuống SIM900 thì SIM900 sẽ trả lời bạn
    VD AVR gửi dòng lệnh "AT\r" xuống SIM900. Nếu SIM900 nhận được dòng lệnh trên thì sẽ trả lời OK.
    Hàm putchar() trong codevision chỉ gửi dc 1 ký tự. Dòng lệnh "AT\r" bao gồm 3 ký tự 'A', 'T', '\r' (ký tự xuống dòng)
    SIM900 nhần dc dòng này nó sẽ gửi trả lại AVR các ký tự sau '\r', '\n', 'O', 'K', '\r', '\n' . Bạn dùng ngắt nhận UART nhận các ký tự này.
    Tương tự cho các dòng lệnh khác như gửi tin nhắn, đọc tin nhắn, xóa tin nhắn ..v..v..
    Sống là để chiến đấu

Comment

e định dùng MikroC để lập trình,trong đó có sắn các hàm ghi,đọc cả đọc text truyền qua UATR. Anh cho e hỏi tiếp là có phải các lệnh trả về của sim900 đều có cú pháp \r\n lệnh \r\n ko ạ.

Comment

e định dùng MikroC để lập trình,trong đó có sắn các hàm ghi,đọc cả đọc text truyền qua UATR. Anh cho e hỏi tiếp là có phải các lệnh trả về của sim900 đều có cú pháp \r\n lệnh \r\n ko ạ.
        Thông thường SIM900 gửi về kết thúc là \r\nOK\r\n. Ví dụ lệnh đọc 1 tin từ inbox của SIM.
        int API_readmsg(int index)
        {
        int j=0;
        if((index<=0)||(index>=66)) return -2; // tran vung nho inbox trong SIM
        else
        {
        UART0_rx_reset();
        UART0_setSearchString(OK_); //Set OK to be search string // set OK de tim kem
        UART0_putsf(AT_CMGR); //Read message
        UART0_putint(index); //@index
        UART0_putsf(CR); //CR
        UART0_rx_on(); //Receiver on, wait for acknowledge
        if(API_check_acknowledge()>0 ) //Read = OK
        {
        j=API_decodemessage(); // giai ma tin nhan
        if(j==1) return 1; // co noi dung tin nhan
        else return 0; // khong co noi dung tin nhan hoac sim loi
        }
        else return (-1); // khong ket noi
        }
        }

Có lệnh sẽ chia thành nhiều đoạn. VD khi bạn gửi tin nhắn bằng lệnh "AT+CMGS=0988666333\r" lúc này chip bạn phải nhận "READY" từ SIM900 rồi mới tiếp tục gửi nội dung tin nhắn xuống. Rồi bạn lại tiếp tục đợi lệnh từ sim900 là \r\nOK\r\n. thế là kết thúc lệnh
        Sống là để chiến đấu

Comment

Thanks a!! và e có 1 số ý hỏi thêm sau:
          1,Hàm UART0_setSearchString(OK_),VDK dùng hàm đó làm j,có phải chờ lệnh OK gửi từ Module về? trong một số code mẫu e thấy cũng hàm đó người ta có dùng cả lệnh READY,CMTI,CR_LF(thay cho OK_),a có thể giải thích hàn này dùm e được ko ạ
          2,CR trong hàm UART0_putsf(CR) là j?
          3,A có thể giải thích cho e hàm giải mã tin nhắn?
          4,Khi VDK đọc tn thì nó sẽ đọc đc những gì,ví dụ nội dung tn là "1234"?

Comment

Thanks a!! và e có 1 số ý hỏi thêm sau:
            1,Hàm UART0_setSearchString(OK_),VDK dùng hàm đó làm j,có phải chờ lệnh OK gửi từ Module về? trong một số code mẫu e thấy cũng hàm đó người ta có dùng cả lệnh READY,CMTI,CR_LF(thay cho OK_),a có thể giải thích hàn này dùm e được ko ạ
            2,CR trong hàm UART0_putsf(CR) là j?
            3,A có thể giải thích cho e hàm giải mã tin nhắn?
            4,Khi VDK đọc tn thì nó sẽ đọc đc những gì,ví dụ nội dung tn là "1234"?
            1. Hàm UART0_setSearchString(OK_) là hàm set giá trị OK_ để VDK chờ nhận đủ OK_ thì xong 1 lệnh từ SIM gửi về, làm thế này để biết lúc nào nhận xong lệnh từ sim. ngoài OK_ ra còn có READY, CMTI, CR_LF. Các định nghĩa của nó như sau
            const unsigned char flash OK[] = "OK\r\n"; //!< "OK"
            const unsigned char flash CMTI[] = "+CMTI: "; //!< New Message arrived
            const unsigned char flash READY[] = "> "; //!< Phone ready to receive text message
            const unsigned char flash CR_LF[] = "\r\n"; //!< Carrige Return Line Feed
            const unsigned char flash CUSD[] = "+CUSD: "; //!< Check tk
            const unsigned char flash CPIN[] = "+CPIN: "; //!< Check sim ready
            const unsigned char flash *searchFor; //!< Flash pointer
            const unsigned char flash *searchStrings[6] = {OK, CMTI, READY, CR_LF, CUSD,CPIN}; //!< Initialize pointer

#define OK_ 0 //!< Used to look up in COM_setSearchString( unsigned char Response )
            #define CMTI_ 1 //!< Used to look up in COM_setSearchString( unsigned char Response )
            #define READY_ 2 //!< Used to look up in COM_setSearchString( unsigned char Response )
            #define CRLF_ 3 //!< Used to look up in COM_setSearchString( unsigned char Response )
            #define CUSD_ 4 //!< Used to look up in COM_setSearchString( unsigned char Response )

Như vậy khi bạn set giá trị nào thì VDK tìm kiếm giá trị đó.
            2. CR chính là '\r' hay CR_LF là '\r\n'. Mình định nghĩa thế lần sau dùng chỉ dùng CR, hoặc LF hoặc CR_LF.
            3,4. Hàm giải mã tin nhắn: Khi SIM gửi tin về cho VDK, ngoài nội dung tin nhắn ra còn có các nội dung như vị trí thứ mấy trong inbox, số điện thoại người gửi, ngày giờ... rồi mới đến nội dung tin nhắn "1234" mình cần lấy, rồi đến "\r\nOK\r\n"

Đây là các lệnh AT_command
            const unsigned char flash CR[] = "\r";
            const unsigned char flash AT[] = "AT\r"; //!< Say "OK" // test connection
            const unsigned char flash ATZ[] = "ATZ\r"; //!< Say "OK"
            const unsigned char flash ATE0[] = "ATE0\r"; //!< Echo off
            const unsigned char flash AT_CMGD[] = "AT+CMGD="; //!< Delete message at index
            const unsigned char flash AT_CMGR[] = "AT+CMGR="; //!< Read from index

Đoạn code đọc tin nhắn trên nếu mình cần đọc index=1 thì đoạn code
            UART0_putsf(AT_CMGR); //Read message
            UART0_putint(index); //@index
            UART0_putsf(CR); //CR

sẽ tương đương với câu lệnh UART0_putsf("AT+CMGR=1\r");
            Chúc các bạn thành công!
            Sống là để chiến đấu

Comment

A cho hỏi là các hàm UART0_rx_reset();UART0_rx_on(); khi nào thì dùng,hình như hàm UART0_rx_on(); đc dùng sau mỗi lần VDK gửi xong lệnh?

Comment

A cho hỏi là các hàm UART0_rx_reset();UART0_rx_on(); khi nào thì dùng,hình như hàm UART0_rx_on(); đc dùng sau mỗi lần VDK gửi xong lệnh?
                Hàm UART0_rx_reset() dùng để reset bộ đệm nhận, biến đếm, các chỉ số..v..v trong ngắt nhận UART0. Khi ngắt nhận hết thì disable cái ngắt nhận này. Mỗi lần VĐK gửi lệnh đi xong, ta lại enable lên bằng hàm UART0_rx_on()
                Ah mình chỉ thêm cho bạn để bạn test cho nhanh, bạn nên nối con SIM900 qua max232 để truyền lên máy tính. Trên máy tính dùng hyperterminal để viết các lệnh AT. SIM900 gửi trả về như thế nào sẽ hiện ngay lên màn hình. Nhìn trực quan hơn.
                Chúc bạn thành công
                Sống là để chiến đấu

Comment

e định dùng 1 cái điện thoại nokia để thay cho module,ko biết tập lệnh AT của đt Nokia có khác gì của module ko a nhi?

Comment

e định dùng 1 cái điện thoại nokia để thay cho module,ko biết tập lệnh AT của đt Nokia có khác gì của module ko a nhi?
                    Mình chưa làm giao tiếp với điện thoại lần nào. Nếu điện thoại có 2 chân Tx, Rx dùng để giao tiếp thì mình nghĩ có thể làm được.
                    Sống là để chiến đấu

Comment

mà có phần mềm nào mô phỏng hoạt động của các module simcom ko a???

Comment

mà có phần mềm nào mô phỏng hoạt động của các module simcom ko a???
                        theo mình biết thì chưa có phần mềm mô phỏng modul simcom, tốt nhất bạn mua 1 modul sim về làm thực tế thì hơn.

modul sim900 giờ rất phổ biến, loại 300cz mình nghe nói không sản xuất nữa thì phải

mình có ít tài liệu cho bạn đây:
                        Attached Files
                        (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi hoang_3i Xem bài viết
                          theo mình biết thì chưa có phần mềm mô phỏng modul simcom, tốt nhất bạn mua 1 modul sim về làm thực tế thì hơn.

modul sim900 giờ rất phổ biến, loại 300cz mình nghe nói không sản xuất nữa thì phải

mình có ít tài liệu cho bạn đây:
                          Tài liệu của bạn hoang_3i rất hứu ích cho việc kết nối module SIM900 với máy tính. Về cơ bản thì tập lệnh AT của các hãng rất giống nhau. Chỉ khác nhau một số lệnh riêng. Sau khi bạn đã test kết nối với máy tính OK thì bạn kết nối với VDK không còn gì là khó khăn.
                          Sống là để chiến đấu

Comment

Nguyên văn bởi hitechvn Xem bài viết
                            Tài liệu của bạn hoang_3i rất hứu ích cho việc kết nối module SIM900 với máy tính. Về cơ bản thì tập lệnh AT của các hãng rất giống nhau. Chỉ khác nhau một số lệnh riêng. Sau khi bạn đã test kết nối với máy tính OK thì bạn kết nối với VDK không còn gì là khó khăn.
                            em chào các anh, board SIM900 của em khi cắm máy tính thì chạy ok, nhưng khi e giao tiếp với VĐK thì lại không được. Mong các anh giúp đỡ. Em dùng ATmega16 gửi lệnh "printf("ATD0946830790;\n"); cho nó nhưng không thể gọi được. Các anh biết lỗi gì thì giúp e với. Em cảm ơn.
                            WS:
                            Blog:

Comment

Nguyên văn bởi quangtung112 Xem bài viết
                              em chào các anh, board SIM900 của em khi cắm máy tính thì chạy ok, nhưng khi e giao tiếp với VĐK thì lại không được. Mong các anh giúp đỡ. Em dùng ATmega16 gửi lệnh "printf("ATD0946830790;\n"); cho nó nhưng không thể gọi được. Các anh biết lỗi gì thì giúp e với. Em cảm ơn.
                              Bạn thử giảm tốc độ baud xuống xem, đôi khi giao tiếp ở tốc độ cao quá cũng là nguyên nhân gây ra lỗi

Comment

Về tác giả

Collapse

daaa Tìm hiểu thêm về daaa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X