Thông báo

Collapse
No announcement yet.

NHờ mọi người giúp mình về led Matrix với.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• NHờ mọi người giúp mình về led Matrix với.

Mình mới học vi điều khiển, nhưng không được học nhiều, phải tự học, cũng chỉ biết cơ bản về c và làm quen với con atmega 16.
    biết sử dụng ngắt, timer, counter. giờ mình có bải lập trình trên led ma trận, dùng atmega 16 giao tiếp ic 595, quet theo hàng, cột dùng ic 138, hiển thị chữ "yêu việt nam" chạy từ trái qua phải rùi từ phải qua trái. nguyên lý quét led ma trận thì mình hiểu, cũng đọc rất nhiều về led ma trận trên diễn đàn. và đọc đi dọc lại bài Tutorial: Led ma trận bằng hình ảnh (completed) của bác nghaiha nhưng mình không làm được.
    nay mở topic mong bạn nào hiểu thì giúp mình nhé. à. mình có sưu tầm được một chương trình quét 2 ma trận, nhưng đọc cũng không hiểu. up lên, nhờ các bạn chỉ bảo giúp.
    cảm ơn mọi người.!!!
    file : LED MATRIS.rar

quét led matrix này bây giờ đơn giản rồi mà. bạn đưa phần cứng lên. tui cũng làm quen với các matran nho nhỏ rồi, chỉ dùng tới atmega8L thôi.
    chỉ có tâm hồn là nơi duy nhất: có thể biến thiên đường thành địa ngục và ngược lại có thể biến địa ngục hóa thiên đường
    Everything should be made as simple as possible, but not simpler

Comment

Nguyên văn bởi daohuytien Xem bài viết
      quét led matrix này bây giờ đơn giản rồi mà. bạn đưa phần cứng lên. tui cũng làm quen với các matran nho nhỏ rồi, chỉ dùng tới atmega8L thôi.
      Phần cứng của em đây. bác giúp e với nhé, cũng do trường không day, tự mày mò nên rất khó bác ah. MaTran32.8.DSN

Comment

hay quá mình cũng đang học cái này. đánh dấu bài.

Comment

mình dùng proteus 6 lên nó không đọc được cái sờ che mây tích của bạn, xuất ra file ảnh đi nhé
          chỉ có tâm hồn là nơi duy nhất: có thể biến thiên đường thành địa ngục và ngược lại có thể biến địa ngục hóa thiên đường

Comment

Nguyên văn bởi daohuytien Xem bài viết
            mình dùng proteus 6 lên nó không đọc được cái sờ che mây tích của bạn, xuất ra file ảnh đi nhé
            mình đã save về bản cũ. bạn xem hộ mình với. MaTran32.8_1.DSN
            và hình MaTran32.8.BMP

Comment

Nguyên văn bởi dhcnhn Xem bài viết
              mình đã save về bản cũ. bạn xem hộ mình với.
              bạn hiểu nguyên lý quét led matran theo hàng rồi thì trước tiên bạn phải thử điều khiển :
              + thử làm việc được với 74hc595.
              + thử cho sáng từng hàng 1 bằng cách điều khiển ở 74hc138, kết hợp với xuất dữ liệu ở 74hc595.
              ở 2 bước trên bạn cho thời gian hiển thị > 2s để tiện bề theo dõi. sau khi đã ổn rồi thì mới để thời gian hiển thị nhỏ lại -> xem toàn bộ màn hình.

Comment

Về tác giả

Collapse

dhcnhn Tìm hiểu thêm về dhcnhn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X