Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dieu khien Timer

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hoangsonk49 Xem bài viết
    Mình cũng đang muốn dùng timer giống như Bich, mọi người xem hộ xem có code nào không, có chú thích bên cạnh cho dễ hiểu, mình cũng mới tìm hiểu về AVR nên không rõ lắm, vấn đề của mình là có 1 xung vào, lúc 1 lúc 0,.... mình định là cứ đếm dc 100 xung 1 thì sẽ thực thiện tăng số đếm lên 1 (số đếm này dc lưu trong flash rom), vạy thì cần sử dụng những chân nào của AVR, mình dùng ATMEGAL8L. Cho mình hỏi luôn là phải khai báo những gì, như thế nào ? Cám ơn nhiều
    theo cách em dang làm và chạy rất tốt thì anh nên dùng ngắt ngoài và một biến trung gian, khi có tín hiệu vào ở bất cứ thời điểm nào thì ngắt cũng sảy ra và trong trình ngắt mình dùng lệnh cho biến tăng lên 1 dơn vị, khi biến tằng =100 thì lệnh lưu vào flash như vậy sẽ giải quyến được bài toán của anh.
    cáchlưu vào eeprom thì em biết còn lưu vào flash thì em chịu
    chúc anh thành công
    Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

Tốt quá, cám ơn e nhiều. Mình là dân Viễn thông nên ko chuyên về ĐT, em có cái code C hoặc sơ đồ mạch nào về cách thực hiện của em không, send cho anh tham khảo với, anh cũng định dùng một mạch nữa phát hiện mất điện, mất điện rồi thì lập tức lưu vào eprom. Nhưng trc mắt cứ hoc hỏi tưng phần đã. Nếu em có thì có thế send vào mail cho anh dc không: hoangsonvnu@gmail.com
      Thanks a lot!

Comment

chuong trinh em viet dùng ngắt 0 để đếm xung vào, ngắt 1 để phát hiện mất điện
        như vậy xung vào anh đặt vào chân INT0
        khi mất điện thì dữ liệu được lưu vào eeprom cả phầm chẵn trăm như anh nói và cả phần lẻ luôn,
        khi mất nguồn dùng một tụ nuôi chíp đủ để chíp thực hiện việc lưu dữ liệu vào rom,
        thông số được hiển thị trên LCD (kết nối cổng B)
        mạch nguồn em vẽ bằng proteus, thông số mới là (định tính) anh có thể điều chỉnh lại cho chuẩn hơn.(mạch aa đấy)
        Code em dùng CodevisionAVR để viết anh thay đổi một tí (khi viết em quên) khi thiết lập ở CodeWiza trong ngắt anh đổi ngắt 1 lại thanh falling edge để nó ngắt khi câp sườn xung xuống thấp (mất điện)
        chương trình hiển thị LCD em cũng coppy mà chưa hiểu bản chất doạn code dó, anh hiểu thì bảo em với nhé
        cố gắng nghiên cứu anh nhé, chúc anh thành công!!
        Attached Files
        Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

Thấy bạn là nữ lại chăm chỉ mình cũng động lòng quá.
          Mình góp ý một tí về nguồn cho bạn nhé.
          Bạn mua thêm 1 con sò 3055(loại npn).
          Nối ngõ ra (chân số 3 của 7805) vào chân B của 3055.
          Nối ngõ ra sau cầu chỉnh lưu vào chân C của 3055.
          Chân E của 3055 được lấy áp ra cấp nguồn cho mạch.(sơ sơ chắc chịu được vài ampe đấy).
          Nếu chạy tốt nhớ thanks nhé!
          Chúc may mắn!

Comment

Nguyên văn bởi tc8051 Xem bài viết
            Thấy bạn là nữ lại chăm chỉ mình cũng động lòng quá.
            Mình góp ý một tí về nguồn cho bạn nhé.
            Bạn mua thêm 1 con sò 3055(loại npn).
            Nối ngõ ra (chân số 3 của 7805) vào chân B của 3055.
            Nối ngõ ra sau cầu chỉnh lưu vào chân C của 3055.
            Chân E của 3055 được lấy áp ra cấp nguồn cho mạch.(sơ sơ chắc chịu được vài ampe đấy).
            Nếu chạy tốt nhớ thanks nhé!
            Chúc may mắn!
            em cảm ơn anh nhiều, nhưng làm như vậy 3055 sẽ rất nóng nếu công suất tiêu thụ cỡ A, em đang cố gắng tìm hiểu cách dùng MC34063 để thiết kế nhưng chưa biết cách, nếu anh tìm hiểu và biết chỉ cho em với nhé,
            em cong thấy trong một số thiết bị của tây nó thiét kế mạch nguồn lấy trực tiếp 220V và ra 5V, 12V rất ổn định và gọn (k cần biến áp) mà vẫn chưa biết có IC chuyên dùng nào không

Comment

Nguyên văn bởi Le Thi Bich Xem bài viết
              em cảm ơn anh nhiều, nhưng làm như vậy 3055 sẽ rất nóng nếu công suất tiêu thụ cỡ A, em đang cố gắng tìm hiểu cách dùng MC34063 để thiết kế nhưng chưa biết cách, nếu anh tìm hiểu và biết chỉ cho em với nhé,
              em cong thấy trong một số thiết bị của tây nó thiét kế mạch nguồn lấy trực tiếp 220V và ra 5V, 12V rất ổn định và gọn (k cần biến áp) mà vẫn chưa biết có IC chuyên dùng nào không
              Mạch 220VAC-5VDC nhỏ gọn chỉ có nguồn xung thôi em ạ. Cố gắng tìm hiểu nốt nguồn xung để sau này có bộ kit chuyên nghiệp nhé! Hihi
              Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

Nguyên văn bởi thangktvta Xem bài viết
                Mạch 220VAC-5VDC nhỏ gọn chỉ có nguồn xung thôi em ạ. Cố gắng tìm hiểu nốt nguồn xung để sau này có bộ kit chuyên nghiệp nhé! Hihi
                hình như MC34063 cũng theo nguyên tắc băm xung hay sao anh nhỉ, em không đọc đựoc datasheet nên không hiểu, anh biết chỉ em với

Comment

hình như MC34063 cũng theo nguyên tắc băm xung hay sao anh nhỉ, em không đọc đựoc datasheet nên không hiểu, anh biết chỉ em với
                  Em định dùng con này làm gì? Anh đọc qua datasheet thì thấy con này mục đích chủ yếu là để biến đổi điện áp DC-DC thôi mà. Để tăng áp thì nó tạo dao động cho điện áp đầu vào - sau đó cho qua cuộn dây - thế là áp đầu ra tăng lên...

Comment

Bạn nói là chỉ hiển thị led thôi sao mà tới vài A dữ vậy?
                    Nếu vẫn chưa đủ thì thêm vài con nữa mắc song song vào(Thế thì nhanh nhưng ko pro lắm).
                    Nghe đồn dùng nguồn xung sẽ ngon hơn.Bạn nghiên cứu thử nhé.
                    Chúc may mắn!

Comment

Nguyên văn bởi tc8051 Xem bài viết
                      Bạn nói là chỉ hiển thị led thôi sao mà tới vài A dữ vậy?
                      Nếu vẫn chưa đủ thì thêm vài con nữa mắc song song vào(Thế thì nhanh nhưng ko pro lắm).
                      Nghe đồn dùng nguồn xung sẽ ngon hơn.Bạn nghiên cứu thử nhé.
                      Chúc may mắn!
                      ấy là em cần cho các ứng dụng khác chứ chỉ leb thì nói làm gì

Comment

Em định dùng con này làm gì? Anh đọc qua datasheet thì thấy con này mục đích chủ yếu là để biến đổi điện áp DC-DC thôi mà. Để tăng áp thì nó tạo dao động cho điện áp đầu vào - sau đó cho qua cuộn dây - thế là áp đầu ra tăng lên...
                        mục đích của em là biến 220~ thành 12V, 5V DC có ổn áp mà không dùng biến áp, em thấy MC34063 ổn áp theo nguyên tắc băm xung, vậy mình có thể dùng điốt chỉnh lưu sau đó dùng MC34063 điều khiển một con FET có được không anh, hay có loại IC chuyên dùng nào không nhỉ
                        em hỏi thêm anh tí, đi mua cuộn cảm thỉ bảo người bán thông số nào anh nhỉ, em bao mua cuôn cẩm 10uH, 100uH thì họ bảo chỉ có cuộn cảm 100om vậy đó có phải họ nhầm hay em nhầm hả anh, em chưa đi mua cuộn cảm bao giờ.
                        em mới tìm được cách tính cho MC34063 rôi ai muốn làm nguôn thì vào đây:
                        http://www.nomad.ee/micros/mc34063a/index.shtml
                        Last edited by Le Thi Bich; 19-10-2008, 13:22.

Comment

em hỏi thêm anh tí, đi mua cuộn cảm thỉ bảo người bán thông số nào anh nhỉ, em bao mua cuôn cẩm 10uH, 100uH thì họ bảo chỉ có cuộn cảm 100om vậy đó có phải họ nhầm hay em nhầm hả anh, em chưa đi mua cuộn cảm bao giờ.
                          Khi mua cuộn cảm hay các tụ điện (Loại nhỏ ghi ký hiệu chứ không ghi giá trị) thì tốt nhất em nên tính giá trị ra ký hiệu rồi đọc cho họ thì mua sẽ chính xác và dễ dàng. Cuộn cảm có giá trị Omh thì chắc họ sắp giật Nobel!
                          Cách đọc kí hiệu cuộn cảm cũng như điện trở thôi mà em, lưu ý đơn vị là uH (Micro Henry).
                          1. Nếu ký hiệu ghi bằng số thì tính: Có 3 chữ số, 2 số đầu là số có nghĩa, số cuối là số chữ số 0 thêm vào cho 2 số đầu và đơn vị là Henry: Ví dụ: Cuộn cảm 100uH sẽ có ký hiệu là 101. 1mH ký hiệu là: 102... Nếu cuộn cảm kí hiệu bằng mã màu thì cũng qui mà màu ra số như trên rồi tính thôi!
                          Chúc em tuần mới vui vẻ!

Comment

Khi mua cuộn cảm hay các tụ điện (Loại nhỏ ghi ký hiệu chứ không ghi giá trị) thì tốt nhất em nên tính giá trị ra ký hiệu rồi đọc cho họ thì mua sẽ chính xác và dễ dàng. Cuộn cảm có giá trị Omh thì chắc họ sắp giật Nobel!
                            Cách đọc kí hiệu cuộn cảm cũng như điện trở thôi mà em, lưu ý đơn vị là uH (Micro Henry).
                            1. Nếu ký hiệu ghi bằng số thì tính: Có 3 chữ số, 2 số đầu là số có nghĩa, số cuối là số chữ số 0 thêm vào cho 2 số đầu và đơn vị là Henry: Ví dụ: Cuộn cảm 100uH sẽ có ký hiệu là 101. 1mH ký hiệu là: 102... Nếu cuộn cảm kí hiệu bằng mã màu thì cũng qui mà màu ra số như trên rồi tính thôi!
                            Chúc em tuần mới vui vẻ!
                            em cảm ơn anh nhiều

Comment

Trong cái bài của Bích, nếu mình không xuất ra LCD mà chỉ xuất dữ liệu ra theo một đường nối tiếp bằng USART thì chỉ cần khai báo một lối ra thôi đúng không, ví dụ một lối nào đó của PORTB chẳng hạn. Ở lối ra, mình không cần hai biến i,j như Bích mà chỉ cần 1 biến i ,sau đó lúc xuất ra ở chỗ "//Place code here" trong phần USART (mà lúc thiết lập cho CodeWinzar mình chọn chế độ cho USART ấy) thì chỉ cần bảo là lối ra chân nào đó của PORTB = i thì nó sẽ tự động xuất dữ liệu ra dạng USART phải không? Mà các thông số ở thiết lập USART mình có cần chú ý gì nhiều không ngoài cái tốc độ và số DATA không nhỉ. Cảm ơn Bích và các bạn nhiều !

Comment

Nguyên văn bởi hoangsonk49 Xem bài viết
                                Trong cái bài của Bích, nếu mình không xuất ra LCD mà chỉ xuất dữ liệu ra theo một đường nối tiếp bằng USART thì chỉ cần khai báo một lối ra thôi đúng không, ví dụ một lối nào đó của PORTB chẳng hạn. Ở lối ra, mình không cần hai biến i,j như Bích mà chỉ cần 1 biến i ,sau đó lúc xuất ra ở chỗ "//Place code here" trong phần USART (mà lúc thiết lập cho CodeWinzar mình chọn chế độ cho USART ấy) thì chỉ cần bảo là lối ra chân nào đó của PORTB = i thì nó sẽ tự động xuất dữ liệu ra dạng USART phải không? Mà các thông số ở thiết lập USART mình có cần chú ý gì nhiều không ngoài cái tốc độ và số DATA không nhỉ. Cảm ơn Bích và các bạn nhiều !
                                em khai báo hai biến là để lưu cả phần chẵm trăm (anh nói cần 100 xung lưu vào một lân) và cả phần lẻ.và hiển thj cả 2 giá trị trên, còn nếu cần hiển thị một giá trị thì chỉ cần 1 biến, việc chuyền nối tiếp hay jj đó không có ảnh hưởng đến biến này a ạ, mà em cũng là dân ngoài ngành nên chắc còn nhiều phương án tốt hơn, chắc phải nhờ mấy sư cụ, còn em vẫn sư non

Comment

Về tác giả

Collapse

binhminh20 Tìm hiểu thêm về binhminh20

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X