Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tìm file bootload chuẩn cho atmega8 và at328 của arduino

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

bootload hình như cũng có mấy người viết rồi nhưng mà thường thì nap code lấy tiền hoăc mua chip của họ thui.
    mình nghe bạn nói thì mình mói nghĩ tới trường hơp của mình, cụ thể như sau :
    Mình có 1 mạch nạp và 1 bo mạch (mua ở nhật tảo), mình về tìm hiểu thì biết được loại chip
    cung fuse bit( cụ thể chip atmega8 (=at8), và cách fuse bit)
    Nhưng khi mình dùng con at8 khác cắp vào để nạp thì nó báo không nhận ra thiết bị
    Vậy cho mình hỏi đó có phải họ đã nạp bootloader không ?
    Mạch nạp bằng uart( qua chân 2 và 3 )
    Rất mong nhân được sự chỉ dẫn

Comment

hôm nay nạp đc cái bootload cho atmega8, upload chương trình led của arduino. mới đầu chay ngon,chấn D13 nhấp nháy nhưng chỉ upload chương trình duy nhất 1 lần . haizzzzzzz

Comment

Nguyên văn bởi vungtau88 Xem bài viết
        hôm nay nạp đc cái bootload cho atmega8, upload chương trình led của arduino. mới đầu chay ngon,chấn D13 nhấp nháy nhưng chỉ upload chương trình duy nhất 1 lần . haizzzzzzz
        bạn dùng thạch anh ngoài hay nội. Mình không tài nào cho nháy led được ở chân 13, bạn set fuse như nào. Chia sẻ đi.

Comment

Nguyên văn bởi maitamhoa Xem bài viết
          bạn dùng thạch anh ngoài hay nội. Mình không tài nào cho nháy led được ở chân 13, bạn set fuse như nào. Chia sẻ đi.
          dùng thach anh nội và mình phát hiện ra fuse bit khá là quan trong . chạy thach anh nôi 8mhz

vào arduino-1.0.4-windows\arduino-1.0.4\hardware\arduino\boards.txt copy rồi paste mấy dòng dưới đây vào

################################################## ############

atmega8_8mhz_int.name=ATmega8 phil(8MHz internal OSC)

atmega8_8mhz_int.upload.protocol=arduino
          atmega8_8mhz_int.upload.maximum_size=7168
          atmega8_8mhz_int.upload.speed=57600

atmega8_8mhz_int.bootloader.low_fuses=0xc4
          atmega8_8mhz_int.bootloader.high_fuses=0xca
          atmega8_8mhz_int.bootloader.path=optiboot
          atmega8_8mhz_int.bootloader.file=optiboot_atmega8-int.hex
          atmega8_8mhz_int.bootloader.unlock_bits=0x3f
          atmega8_8mhz_int.bootloader.lock_bits=0x0F

atmega8_8mhz_int.build.mcu=atmega8
          atmega8_8mhz_int.build.f_cpu=8000000L
          atmega8_8mhz_int.build.core=arduino
          atmega8_8mhz_int.build.variant=standard

led nhấp nháy nhưng chỉ upload chương trình arduino đc một lần duy nhất, . mỗi lần muốn upload chương trình của arduino lai phải nap file bootload lai . vật vả quá

chờ mình 1,2 ngày nữa tìm ra nguyên nhân rồi mình đăng lên đây luôn cho .

Comment

dùng thach anh nội và mình phát hiện ra fuse bit khá là quan trong . chạy thach anh nôi 8mhz

vào arduino-1.0.4-windows\arduino-1.0.4\hardware\arduino\boards.txt copy rồi paste mấy dòng dưới đây vào

atmega8_8mhz_int.name=ATmega8 phil(8MHz internal OSC)

atmega8_8mhz_int.upload.protocol=arduino
            atmega8_8mhz_int.upload.maximum_size=7168
            atmega8_8mhz_int.upload.speed=57600

atmega8_8mhz_int.bootloader.low_fuses=0xc4
            atmega8_8mhz_int.bootloader.high_fuses=0xca
            atmega8_8mhz_int.bootloader.path=optiboot
            atmega8_8mhz_int.bootloader.file=optiboot_atmega8-int.hex
            atmega8_8mhz_int.bootloader.unlock_bits=0x3f
            atmega8_8mhz_int.bootloader.lock_bits=0x0F

atmega8_8mhz_int.build.mcu=atmega8
            atmega8_8mhz_int.build.f_cpu=8000000L
            atmega8_8mhz_int.build.core=arduino
            atmega8_8mhz_int.build.variant=standard

led nhấp nháy nhưng chỉ upload chương trình arduino đc một lần duy nhất, . mỗi lần muốn upload chương trình của arduino lai phải nap file bootload lai . vật vả quá

chờ mình 1,2 ngày nữa tìm ra nguyên nhân rồi mình đăng lên đây luôn cho .
            hôm qua về cũng lôi đống atmega8 ra nghich lại thì ko nhận được chíp nữa, không rõ cái avrbasp có vấn đề ko nữa.

Comment

mới test atmega8 với 1 số chương trình arduino ( vửa đủ bộ nhớ atmega8 )thì chay rất ok . phen này chơi tha hồ arduino rồi .

chỉ hơi bất tiện là phải nap bootload mỗi khi cần tải chương trình mới từ arduino, nhưng không sao ,tam thời cứ như thế đã

Comment

bạn bị sao ấy chứ mình lấy cái botloader trong file cài chạy phà phà ra

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                  bạn bị sao ấy chứ mình lấy cái botloader trong file cài chạy phà phà ra
                  em cũng không biết là nó bi gì nửa,chỉ upload duy nhất đc có 1 lần. Đang xem lai cái fuse bit xem nó có sai xót gì ko .

Comment

em cũng không biết là nó bi gì nửa,chỉ upload duy nhất đc có 1 lần. đang xem lai cái fuse bit xem nó có sai xót gì ko .
                    fuse bạn set như nào. Tháo 328 trên arduino cắm 8 và bỏad có chạy được ko?

Comment

fuse bạn set như nào. Tháo 328 trên arduino cắm 8 và bỏad có chạy được ko?
                      set như makefile đi kèm bootloader, tháo con 328 ra làm gì để đó vẫn chạy mờ

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                        set như makefile đi kèm bootloader, tháo con 328 ra làm gì để đó vẫn chạy mờ
                        Mình nhầm, mình lại nghĩ set fuse atmega 8a dùng thạch anh 16Mhz. Trước định làm để thay thế con 328 trên board. nhưng ko thành công.

Comment

mình thì ko có bo arduino nào cả. Mình mua một cái mach FDTI cho rẻ (80k ),sau đó mua atmega8 rồi nối 2 cái lại với nhau .

đang tìm hiểu cái lỗi reset ở chỗ này Arduino Playground - DisablingAutoResetOnSerialConnection

Comment

Mình nhầm, mình lại nghĩ set fuse atmega 8a dùng thạch anh 16Mhz. Trước định làm để thay thế con 328 trên board. nhưng ko thành công.
                            mặc định tất cả các board arduino nó đều chạy full speed 16Mhz khai thác tối đa tốc độ của AVR. Bạn muốn chạy chậm hơn thì làm như bạn kia chỉ ấy và setfuse giao động phù hợp

Comment

mới test atmega8 với 1 số chương trình arduino ( vửa đủ bộ nhớ atmega8 )thì chay rất ok . phen này chơi tha hồ arduino rồi .

chỉ hơi bất tiện là phải nap bootload mỗi khi cần tải chương trình mới từ arduino, nhưng không sao ,tam thời cứ như thế đã

Comment

hôm qua về cũng lôi đống atmega8 ra nghich lại thì ko nhận được chíp nữa, không rõ cái avrbasp có vấn đề ko nữa.
                                mình thấy hơi lạ nhưng hiện tượng này mình đã gặp ,nếu chíp AVR đã nạp bằng một mạch nạp isp nào đó rùi chuyển qua nạp bằng mạch nạp isp khác thì nó không nhận ra chíp hoặc nạp rất chậm,cụ thể là mình hay nạp các chíp AVR bằng mạch nạp USB910 nghe đồn USBASP nạp tốt hơn ,nạp thử thấy rất chậm và cắm mạch nnapj usb910 vào nạp thì ko nhận ra chíp và cả uspasp cũng tịt lun,mình nghĩ là do chíp AVR ko tương thích với nhiu mạch nạp hoặc mạch nạp usbasp có thêm thứ gì đó làm các chíp đã nạp bằng nó không thể nạp bằng mạch nạp khác

Comment

Về tác giả

Collapse

vungtau88 Tìm hiểu thêm về vungtau88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X