Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tìm file bootload chuẩn cho atmega8 và at328 của arduino

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi vungtau88 Xem bài viết
    bác nào có file nạp ban đầu cho atmeg8 với 328 thì cho mình đường link hoăc pót luôn trên đây cho tiện với .

mình có mạch FDTI rồi, mà nạp mấy cái code bootload chưa chuẩn nên nó toàn báo lỗi .

có thach anh 8 hoăc 16 hoăc ko có cũng ok .

cảm ơn
    Đây nè các mem. Tôi test chay ầm ầm trên FT232RL và PL2303.
    Đây là hình kết nối và file hex bootloader mega8
    Attached Files

Email:
    Tel: 0983.497.310

Comment

Nguyên văn bởi datltq Xem bài viết
      Đó là timeout của bootloader, 10s này nó đợi pc nạp code mới vào, ko có thì nó mới chạy code cũ. Bạn lên google search "arduino bootloader timeout" rồi sửa lại thời gian cho phù hợp, 5-6s gì đó, dịch lại bootloader và burn ra lại chip.

Đây là usbasploader trên mega8 của mình, chạy chưa ổn định lắm, tính thi xong sẽ fix lỗi trên mạch. Mạch giống đúc mạch của vusb luôn, chỉ 1 con atmega8. Usbasploader on Atmega8 - YouTube
      Tuy nhiên mega8 chạy arduino rất tệ, như giao tiếp với HMC5883L mà dùng math thì thiếu rom ngay, chạy arduino thì mega328p mới đủ.
      bạn chay trực tiếp usb với atmega8 luôn pk ? hết bao nhiêu K dung lương vậy bootload vây ? Hình như chay với FDTI nó đỡ mất dung lương hơn

ban có file bootload cho atmega328 nào mà chạy thẳng Usb luôn ko ? con này 32K chắc ko thành vấn đề .

mình thấy con 328 này dùng lương đủ xài ,nhưng mà chân cẳng hơn ít , tính chơi thằng avr 128 cho nó nhiều chân mà ko biết viết bootload

Comment

Nguyên văn bởi vungtau88 Xem bài viết
        bạn chay trực tiếp usb với atmega8 luôn pk ? hết bao nhiêu K dung lương vậy bootload vây ? Hình như chay với FDTI nó đỡ mất dung lương hơn

ban có file bootload cho atmega328 nào mà chạy thẳng Usb luôn ko ? con này 32K chắc ko thành vấn đề .

mình thấy con 328 này dùng lương đủ xài ,nhưng mà chân cẳng hơn ít , tính chơi thằng avr 128 cho nó nhiều chân mà ko biết viết bootload
        Nó fit vừa 2k trên atmega8, như vậy là còn 6k cho program đó bạn. Mình sửa source code của usbpasploader, thêm timeout và chỉnh 1 số thứ ở config cho vừa 2k bootloader của mega8.
        Bạn có thể tìm hiểu về usbasploader để dịch cho mega328p, mình có dịch nhưng nó ko chạy được, mình nghĩ do 2 con zener đang xài là 3.3v chứ k phải 3.6v.
        Tuy nhiên dùng kiểu này hơi bất tiện tí là nó ko có UART on board, tích hợp UART ngay trên board luôn đôi khi lại hay hơn.

Comment

có ai viết chương trình ngăt cho trong arduino chưa ? hôm qua tính test thử 2 cái led ,mỗi cái chay cùng lúc hai kiểu chớp khác nhau . mà coi bộ hơi khó

Comment

Về tác giả

Collapse

vungtau88 Tìm hiểu thêm về vungtau88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X