Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các bạn phân tích giúp mình mạch AVR này với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các bạn phân tích giúp mình mạch AVR này với

mình gặp một mạch AVR rất đơn giản mà chưa tìm ra được nguyên lý hoạt động của nó. mong các bạn giải thích hộ mình
    Code:
    khi relays đóng mà không có tải (motor), hoặc motor không chạy thì AVR phát hiện la lỗi
    mình cám ơn
    Attached Files
    Last edited by hoangviet; 13-04-2009, 16:54.
    |

mạch này là mạch điều khiển DC xoay chiều, nguyên lý như sau
    khi chân AVR cho ra 1 xung làm cho TRAN thông dòng, khi đó RELAY sẽ bị hút ro điện áp 12v đi qua cuộn dây, lúc này tiếp điểm thường mở sẽ đóng lại cấp điện xoay chiều cho DC trên

Comment

Hi chào bạn
      Mình không nhầm thì đây là mạch còi báo, dùng tín hiệu từ chân điều khiển AVR thông qua một Rơle cuộn hút DC 12V điều khiển còi 220V. R1 hạn dòng từ chân điều khiển AVR, D1 bảo vệ Q1, Q1 đệm mở chân điều khiển AVR 5V sang đóng cắt cuộn hút Rơle 12VDC, phần bên phải Rơle là mạch xoay chiều 220V.
      Chúc thành công.

Comment

so do mach cua ban that su qua don gian. khi Q1 duoc kich muc 1 (5v) thi Q1 dan nguon 12v qua cuon day xuong mass dong tiep diem cua role dan nguon 220 qua motor. khi Q1 ngung dan thi role nha tiep diem motor ngung chay. con D1 dung bao ve Q1 khi Q1 ngung dan lam cho dien ap tren cuon day role dao chieu se di qua D1. neu khong co D1 thi Q1 rat nhanh hong.
        chuc ban thanh cong

Comment

cám ơn các bạn nhé. Mình hiểu ra vấn đề rồi
          |

Comment

tụ CNR 07D47 1K dùng để giảm hồ quang điện của tiếp điểm relay khi đóng cắt tải

Comment

mach nay don gian wa. bong 2n5551 cuc B o giua ban nhe!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangviet Tìm hiểu thêm về hoangviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X