Thông báo

Collapse
No announcement yet.

AVR và led quay kết hợp điều khiển động cơ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• AVR và led quay kết hợp điều khiển động cơ

các cao thủ cho em ý kiến về vấn đề led quay hiện chữ, cái này cũng đã bàn khá nhiều. và song song với nó là điều khiển lại tốc độ động cơ.
    Vấn đề led quay quanh trục thì khó khăn là cấp nguồn, em đã làm theo giải pháp là lấy điện trực tiếp từ động cơ: tháo động cơ ra, câu dây vào 3 cuộn day ở trong đấy, kéo nó lên thành 3 dây, tạo ra nguồn 3 pha, sau đó xử lí với diot chỉnh lưu đưa về dòng 1 chiêu.
    Về điều khiển tốc độ động cơ em dùng PWM.
    Tuy nhiên em đang vướng mắc ở điểm này. chỉ dùng 1 con Atmega8 cho 2 chức năng hiện led và điều khiển tốc độ.
    Các bác cho em ý kiến về cách làm phần cơ cho nó.
    vì nguồn nuôi cho chip em lấy từ động cơ để giải quyết vấn đề mạch quay làm dây cấp điện nó xoắn lại. thế nhưng bây giờ sẽ đưa tín hiệu điều khiển lại motor thế nào. Yêu cầu của em là chỉ dùng 1 con chip Atmega8 thôi.
    Các bác cho em ý kiến nhanh nhanh em cảm ơn ^^ em cần gấp để thúc đẩy tiến độ làm việc. em làm với MR. Quốc Anh ^^

các cao thủ trong box chắc hnay đi ngủ hết rùi, bùn quá ^^

Comment

hình như cái này đã có bài rồi mà bạn
      http://www.dientuvietnam.net/forums/...ad.php?t=10989
      hi vọng có thể giúp được bạn
      ĐỪNG KHÓC CHO NHỮNG GÌ ĐÃ QUA, MÀ HÃY CƯỜI CHO NHỮNG ĐIỀU SẮP TỚI!

Comment

Nguyên văn bởi hoanmicheal Xem bài viết
        các cao thủ cho em ý kiến về vấn đề led quay hiện chữ, cái này cũng đã bàn khá nhiều. và song song với nó là điều khiển lại tốc độ động cơ.
        Vấn đề led quay quanh trục thì khó khăn là cấp nguồn, em đã làm theo giải pháp là lấy điện trực tiếp từ động cơ: tháo động cơ ra, câu dây vào 3 cuộn day ở trong đấy, kéo nó lên thành 3 dây, tạo ra nguồn 3 pha, sau đó xử lí với diot chỉnh lưu đưa về dòng 1 chiêu.
        Về điều khiển tốc độ động cơ em dùng PWM.
        Tuy nhiên em đang vướng mắc ở điểm này. chỉ dùng 1 con Atmega8 cho 2 chức năng hiện led và điều khiển tốc độ.
        Các bác cho em ý kiến về cách làm phần cơ cho nó.
        vì nguồn nuôi cho chip em lấy từ động cơ để giải quyết vấn đề mạch quay làm dây cấp điện nó xoắn lại. thế nhưng bây giờ sẽ đưa tín hiệu điều khiển lại motor thế nào. Yêu cầu của em là chỉ dùng 1 con chip Atmega8 thôi.
        Các bác cho em ý kiến nhanh nhanh em cảm ơn ^^ em cần gấp để thúc đẩy tiến độ làm việc. em làm với MR. Quốc Anh ^^
        Nếu mà bạn làm như vậy thì cần j lấy nguồn nuôi cho mạch từ trong môtr ra nhỉ??
        Đằng nào thì cũng lấy tín hiệu lại để điều khiển động cơ.
        Vả lại nếu dùng xung PWM để điều khiển động cơ đồng thời lấy nguồn từ đó cấp cho mạch thì vấn đề j sẽ xẩy ra nhỉ?
        Mình đoán vậy thôi. Chứ mình cũng không rõ

Comment

cấp điện kiều giống chổi than trong động cơ DC brush đó bác

Comment

Nguyên văn bởi nhatson.elec Xem bài viết
            cấp điện kiều giống chổi than trong động cơ DC brush đó bác
            Cách này cũng hay. Nhưng mình thấy cách băm xung vào sơ cấp sau đó lấy nguồn ở thứ cấp hay hơn. vừa khỏe mà không có tiếp xúc cơ khí.Em thấy nước ngoài toàn làm vậy. Tuy nhiên em vẫn chưa có cách tính toán số vòng dây. Ai biết chỉ giúp đi?

Comment

Bạn có thể nói rõ hơn cách này không.

Comment

Nguyên văn bởi quocdat_dtvt Xem bài viết
                hình như cái này đã có bài rồi mà bạn
                http://www.dientuvietnam.net/forums/...ad.php?t=10989
                hi vọng có thể giúp được bạn
                tớ đã đọc luồng này rồi, nhưng o thông cho cái mạch kết hợp 2 việc kia. bị rối phần thiết kế cấp điện và đưa tín hiệu điều khiển

Comment

chac phai dong cua cai' ny rui, bun qua', cam' on anh em quan tam ^_^
                  hen tai ngo van de sau ^_^

Comment

cho em hỏi tốc độ của động cơ trong cái đầu DVD là bao nhiêu? (em định dùng động cơ loại này mà ko biết tốc đô quay)

Comment

Chào anh AT89C51, em cũng đang tìm hiểu về phần này nhưng mà làm với AT80C2051. Còn nhiều cái em chưa hiểu,chẳng hạn như phần cảm biến nè, rồi muốn đo chính xác tốc độ động cơ, cách đo 1 vòng quay mất bao nhiêu time, mong anh hướng dẫn chi tiết giúp em.
                      Làm phần này có nhất thiết là phải cần cảm biến không hay chỉ cần delay chính xác là ok?
                      |

Comment

anh em nào có thể hướng dẫn mình cụ thể cách lấy nguồn từ chổi quét không? lấy nguồn từ chổi quét, phần đầu ra của trục động cơ thì kín, làm sao cho dây nguồn mình lấy từ chổi quét lên mạch được ! Mình đọc trên nhiều bài mà vẫn chưa hiểu !Ai có cách nào khác hay thì xin giúp đỡ

Comment

xem hướng dẫn làm và tải mạch + pm trong đây:LED QUAY
                          hoặc:http://hanhcd.mov.mn/

Comment

vào http://hanhcd.mov.mn/bvct/robot/11/l...dung-ldv2.html tải pm miễn phí ko cần key!

Comment

Về tác giả

Collapse

hoanmicheal Tìm hiểu thêm về hoanmicheal

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X