Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ds1307

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Hic!!! Bạn nói chí phải, nhưng để làm ra sản phẩm thì phải có nhà đầu tư và nơi tiêu thụ. Khi nào bạn hoặc tôi là ông Boss thì chúng ta làm dự án này nha. Hihihi !!!. Bạn nào muốn làm đồng hồ này thì hãy dùng Led 7Seg ý vừa đẹp vừa rẻ nhưng mạch hơi cầu kỳ tý phải thêm đống trở và Transitor.

Comment

chưa thành boss thì làm mấy cái tặng một ai đó ,nhân dịp nào đó để ra oai:anh là dân điện tử,hehe!

Comment

Nguyên văn bởi btbk244 Xem bài viết
        chưa thành boss thì làm mấy cái tặng một ai đó ,nhân dịp nào đó để ra oai:anh là dân điện tử,hehe!
        Thêm cả lcd vào hiện chữ anh yêu em thật lòng.em hãy tin anh nha.anh ko có gạt em đâu.

Comment

Để tính xem nào:60k LCD+30K mạch in+20K mega8+2*8 led 7 seg+...~120k.Hơ hơ vì nàng anh nhịn ăn mấy bữa ko sao!

Comment

Bạn nói chí phải, nhưng để làm ra sản phẩm thì phải có nhà đầu tư và nơi tiêu thụ. Khi nào bạn hoặc tôi là ông Boss thì chúng ta làm dự án này nha.
            Có thể tôi và bạn chẳng bao giờ làm boss, nhưng sao không suy nghĩ về sản phẩm đó thử, đâu có mất gì?!

Cái khó của đồng hồ này là do led tiêu thụ điện năng nên buộc phải dùng nguồn AC nuôi, kèm thêm nguồn pin sạc dự phòng, vậy là chi phí phải cộng thêm 20k adapter + 40k pin sạc, bỏ LCD đi, vẫn còn 120k, kém khả thi nhỉ.
            Đẹp từng kilomét

Comment

Haha!! để tớ tính thử thế nào: 20K nguồn nuôi + 20k ATMega8 + 15K Led 7seg (1con 4x7 hiển thị h,p + 3con 2x7 hiển thị d,m,y) + 5k linh liện ( r,c,tran..) + tiền làm mạch in = ??? ~ 100k. Đấy là tớ tính xông xênh (mua lẻ) chỉ làm 1 cái, linh kiện thừa vứt đi chứ nếu làm 100 cái thì chắc chắn sẽ rẻ hơn nhiều.(Mình mua linh kiện theo lô sẽ rẻ hơn rất nhiều). Hihi

Comment

Còn phải mất 10k ds1307 nữa chứ!Tiện thể có ai có mạch và phần mềm hoàn chỉnh của cái đồng hồ này pos lên cho anh em làm theo cho nhanh.hơ hơ đừng bảo tui lười đấy!

Comment

Đây là sơ đồ mạch ngày trước tớ làm chạy ngon rồi, bạn nào mún làm thì lắp theo đúng chân linh kiện như hình vẽ. Các bạn tự chế cho nó cái nguồn 5V. Chú ý khi sử dụng Led 7seg: nếu bạn mua ko phải là con có 2 chấm giữa thì phải xác định lại chân cho nó ko là tiêu đấy. Thấy các bạn mún làm tớ tìm mãi mới được mấy cái ảnh này. Hy vọng giúp phần nào đó cho các bạn. Code chương trình trong diễn đàn hình như là có đấy các bạn chịu khó tìm (hình như ko có lập trình cho phím thì phải). Chúc thành công. Hehe !!!!
                  Attached Files

Comment

vdgiap oi.sao khi mình làm code cho AVR chạy ngày giờ trên LCD giống bạn mà chuyển đc sang file hex rồi nhưng sao lại ko hiển thị?mạch cũng tương tự bạn mà.liệu sai code hay sai mạch nhỉ?
                    Attached Files
                    Last edited by khanh248; 28-10-2008, 20:58.

Comment

chương trình thì đúng rồi, bạn chụp hình mạch để tớ coi xem nào.Mình làm mạch thật chạy ngon mà, hồi trước có bạn bảo mô phỏng trên Protes ko chạy được tớ tò mò đi tìm phần mềm Pro.. về cài và mô phỏng vẫn chạy ok.Hình ảnh minh họa cũng port lên rồi. Chúc thành công.

Comment

Con này hay nhiễu lắm, mạch cần phải hàn chắc chắn, thạch anh bạn phải đặt gần con ds1307 mới được.

Web:[url]www.ledviet.info/url]
                        Email:
                        DĐ:0949299699

Comment

Mình cũng mô phỏng với DS1307 nhưng thấy nó chạy chậm hơn bình thường,không biết vì sao,ai gặp vấn đề này chưa.

Comment

Nguyên văn bởi btbk244 Xem bài viết
                            Mình cũng mô phỏng với DS1307 nhưng thấy nó chạy chậm hơn bình thường,không biết vì sao,ai gặp vấn đề này chưa.
                            Trời, mô phỏng chỉ là công cụ để test chuơng trình thôi, bác phải làm phần cứng thật rồi "băm" chuơng trình lên đó xem kết quả thế nào. Nói chung các chương trình mô phỏng sẽ ít khi chạy đúng với các ứng dụng thời gian thực.
                            Nên đừng quan tâm đến nó!
                            Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

đây là mạch mình đã mô phỏng.giống bạn mà.đã nạp ctrình cho Atmega16, và kết quả là nó hiển thị như vậy đó.mình gửi kèm cả file mô phỏng proteus,và file hex để nạp .Mà cũng lạ thật. các chân đèn chẳng chân nào thấy sáng cả. Liệu có phải do các thông số của các linh kiện ko nhỉ? kiểm tra hộ m nhé.Thank.(bây h mà ngồi làm phần cứng lại phải đầu tư, rồi phải làm thêm mạch nạp,mà m chưa có thời gian.sắp thi hkì rồi)
                              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi khanh248 Xem bài viết
                                đây là mạch mình đã mô phỏng.giống bạn mà.đã nạp ctrình cho Atmega16, và kết quả là nó hiển thị như vậy đó.mình gửi kèm cả file mô phỏng proteus,và file hex để nạp .Mà cũng lạ thật. các chân đèn chẳng chân nào thấy sáng cả. Liệu có phải do các thông số của các linh kiện ko nhỉ? kiểm tra hộ m nhé.Thank.(bây h mà ngồi làm phần cứng lại phải đầu tư, rồi phải làm thêm mạch nạp,mà m chưa có thời gian.sắp thi hkì rồi)
                                Góp ý với bác tí:
                                1. Vẽ mạch trên Proteus như vậy chưa ổn lắm, bác tìm và tham khảo một số mạch trên 4rum để hiểu thêm vấn đề vẽ mạch.
                                2. Không có code thì làm sao biết bác viết thế nào? Chỉ cần sai một cái dấu phẩy là tèo rồi.
                                3. Bác tham khảo cái mạch của bác em sửa lại + code em viết cho bác, có gì thì hỏi tiếp nhé. Nhớ nhấn "Cảm ơn" nếu thấy bài này có ích nhé! Hihi
                                Attached Files
                                Last edited by thangktvta; 31-10-2008, 06:52.
                                Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

thangktvta Tìm hiểu thêm về thangktvta

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X