Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ds1307 voi atmega16 thiết kế đồng hồ thời gian thực

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ds1307 voi atmega16 thiết kế đồng hồ thời gian thực

các anh pro em đang phải làm đồ án tốt nghiệp dùng avr với ds1307 thiết kế đồng hồ số hiển thị giờ phút giây ngày tháng năm
    êm định làm bằng atmega16l và ds1307
    có anh nào có chương trình viết trên condevision cho em với
    cả bản vẽ phần cứng luôn càng tốt
    gmail em là : anloi190@gmail.com
    em đang cần gấp
    thank/////// mọi người trước nhé

bạn vào hocavr.com có hướng dẫn rất rõ đấy.dùng giao tiếp TWI-I2C kết nối với DS.nút bấm thì dùng ngắt.hiển thị ra led qua 7447.bạn đọc kĩ trên đó thì bạn sẽ làm đc thôi.bạn nên lập trình với AVR studio thì sẽ hiểu tốt hơn.

Comment

mình chưa làm quen với avr studio bao giờ còn 2 tháng nữa phải nộp đồ án
      sợ không kịp thời gian không bạn
      mà hình như avr studio khó hơn viwwt trên condvision thì phải

Comment

uhm.avr studio bạn phải tự viết code .còn codevision thì hỗ trợ nhiều library.dễ hơn nhưng bạn sẽ k hiểu đc.bạn cứ nghiên cứu trên hocavr đi.nó hướng dẫn cả code.đọc 2 bài : giao tiếp I2C-TWI và DS1307 là bạn có thể kết nối được với DS để set và lấy data rồi. làm nút bám thì đọc thêm bài ngắt ngoài.hiển thị led thì kết nối qua 7447.2 tuần cxos thể xong.có gì khó mình sẽ hướng dẫn .( nếu mình biết)

Comment

mình định làm trên atmega16 kết hợp với ds1307 rồi
          phần cứng thì không khó mấy quan trọng phần code thôi
          mình đang vướng cái đó
          bạn có tài liệu nào thì gửi cho mình học với
          asm
          condvision cũng được
          gửi gmail cho mình : anloi190@gmail.com

Comment

tìa liệu thì chỉ có datasheet thôi. mà nếu bạn làm với codevision thì search mạng đi.có nhiều code luôn đấy.

Comment

mà cậu cho mình cái phần mềm avrstudio cái mình về cài
              mà này mình có phần mềm kielc có phải là nó không
              mình gà mà không cười nhé

Comment

avrstudio bạn lên mạng mà down thôi.miễn phí mà.kielc là phần mềm soạn thảo code C với ASM.mình k biết là nó có hỗ trợ avr k.bạn nên dùng avrstudio vì nó là product của chính hãng sản xuất ra AVR

Comment

http://www.mediafire.com/?lh1z7xb6ynit6ba
                  sản phẩm mình đã làm đồ án "DS1037-LM35-LCD-LED7SEG- ATMEGA16" dùng codevisionAVR nhé, bạn nào cần thì down về tham khảo nhé. chúc thành công
                  Đối với Tôi Đam mê là yếu tố không thể thiếu để quyết định sự Thành Công ...!
                  Gmail: -Mobile: 0989.194.472

Comment

ma bạn ơi giải thích hộ mình chức năng từng con trong sơ đồ dươc không mấy con LM35 74ls138 7414 74hc595 thế nào đưộc không ban thank

Comment

Bó tay!Học thì phải tìm hiểu chứ. Sao cái gì cũng hỏi vậy.
                      |

Comment

mà sao bạn dùng cả ic số cơ ak
                        cổng NOT có tác dụng gì trong mạch đó ban
                        bỏ đi có được không

Comment

Nguyên văn bởi tienloi190 Xem bài viết
                          mà sao bạn dùng cả ic số cơ ak
                          cổng NOT có tác dụng gì trong mạch đó ban
                          bỏ đi có được không
                          vì là mô phỏng nên chỉ cần mức logic của tín hiệu điều khiển phù hợp là ok. Do mạch mô phỏng mình không dùng transistor để mở led, mà mình cho trực tiếp vào ANOT chung của led7seg, nên cần cổng đảo về mức "1"

Nguyên văn bởi tienloi190 Xem bài viết
                          ma bạn ơi giải thích hộ mình chức năng từng con trong sơ đồ dươc không mấy con LM35 74ls138 7414 74hc595 thế nào đưộc không ban thank
                          - LM35: cảm biến nhiệt chức năng để đo nhiệt độ môi trường làm thay đổi điện áp vào chân VĐK, VĐK nhận tín hiệu điện áp qua bộ ADC và biến đổi thành nhiệt độ tương ứng hiện thị lên led7seg, LCD
                          -74ls138: chỉ là con giải mã: dùng để quét led7seg thui ( cái này tối thiểu phải biết)
                          -7414: cổng Đảo (NOT) nhé
                          -74595: thanh ghi dịch dùng để dịch dữ liệu ra led7seg
                          Chúc bạn thành công!

Comment

Nguyên văn bởi thiennv0109 Xem bài viết
                            .............
                            -74ls138: chỉ là con giải mã: dùng để quét led7seg thui ( cái này tối thiểu phải biết)
                            -7414: cổng Đảo (NOT) nhé
                            -74595: thanh ghi dịch dùng để dịch dữ liệu ra led7seg
                            Chúc bạn thành công!
                            Bạn ơi, mình muốn hiển thị thêm ngày, tháng, năm lên led7seg thì phải làm sao nữa hả bạn. Vì không biết nên hỏi,các bạn biết rồi thì chỉ giùm mình với nha.
                            Cảm ơn các bạn nhiều

Comment

Nguyên văn bởi dtvnssm Xem bài viết
                              Bạn ơi, mình muốn hiển thị thêm ngày, tháng, năm lên led7seg thì phải làm sao nữa hả bạn. Vì không biết nên hỏi,các bạn biết rồi thì chỉ giùm mình với nha.
                              Cảm ơn các bạn nhiều
                              Bạn muốn thêm thì phải mở rộng nhiều thứ về phần cứng và phần mềm: thêm led phải thêm ic Quét led, 74138 chỉ quét được 8 led nhé, mở rộng phần mềm: khai báo số byte trong mảng tăng lên tùy theo số led bạn dùng, ctc bin2_7seg, display_led7seg thay đổi chút, cách viết tương tự như các con led khác.Chúc thành công

Comment

Về tác giả

Collapse

tienloi190 Tìm hiểu thêm về tienloi190

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X