Thông báo

Collapse
No announcement yet.

lập trình cho các cổng của avr

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• lập trình cho các cổng của avr

chào các bác!
    em cũng la dân mới vào nghề, hôm trước em có đọc đến đoạn mô tả các thanh ghi các chân I/O của nó, cụ thể là DDRx, PORTx,PINx
    nhưng em vẫn chưa hiểu là khi mình ghi giá trị 0 vào thanh ghi hướng dữ liệu
    ,rồi ghi các giá trị 1 vào PORTx , sau đó đọc giá trị của PINx thì dược giá trị như thế nào?
    bác nào biết thì chỉ gium em với.

Chào lamhuy đại hiệp,
    DDRx là thanh ghi định hướng dữ liệu, quy định chiều vào/ra (0 là vào, 1 là ra)
    PORTx là thanh ghi dữ liệu ra (0 là ra thấp, 1 là ra cao).
    PINx là thanh ghi dữ liệu đọc tại chân cổng.
    Vậy trong trường hợp của các hạ:
    - ghi 0 vào DDR --> định nghĩa là cổng vào
    - ghi 1 vào PORT --> xảy ra hai trường hợp, có cho phép điện trở pullup (PUD = 0)không có điện trở pullup (PUD bằng 1). bit PUD nằm trong SFIOR. Có điện trở pullup thì là đầu vào treo cao, không có điện trở pullup thì là đầu vào cao trở.
    - giá trị của PINx lúc đó lại tùy thuộc xem bên ngoài có nối với gì không, nếu có thì tải thế nào. Thông thường nếu có pullup và không nối với mạch ngoài thì sẽ đọc được 1. Có pullup và nối với mạch ngoài thì sẽ đọc được giá trị mạch ngoài đưa vào (0 hay 1 là tùy mạch bên ngoài).

Giang hồ hiểm ác, bảo trọng.

Comment

Cảm ơn Blackmoon đại hiệp!
      tại hạ cũng băn khoăn khá lâu về vấn đề này, may thay được bác chỉ giáo! thật vô cùng biết ơn!

Comment

Tiện đây các bác cũng cho em hỏi luôn về cái Boot loader dùng để làm gì vậy?
        và cái vùng nhớ RWW và NRWW mình có cần quan tâm lắm khi mà lập trình các ứng dụng bình thường khônng vậy?

Comment

nhờ anh em chỉ giùm em xem em viet bài vào dâu là đúng nhờ anh em sửa giùm em cái fw của ic at 89c2051 nà bây giờ nó mất lệnh fowver bật lên là chạy luôn xin cám on

Comment

Về tác giả

Collapse

lamhuy Tìm hiểu thêm về lamhuy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X