Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chỉ giúp mạch điều khiển đèn dùng 8952 va relay

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chỉ giúp mạch điều khiển đèn dùng 8952 va relay

em đang làm mạch DK đèn tron gia đình dung 8952 và relay.Mạch dùng 1 con OPTO để DK relay , mạch dùng 1 button để DK nhưng hok hiểu sao khi nhấn button lần 1 thì đèn sáng, nhưng nhấn lần 2 thì nó lại hok tắt.Mong các bạn chỉ giúp
    hình của mạch như sau:

Nguyên văn bởi dolpa Xem bài viết
    em đang làm mạch DK đèn tron gia đình dung 8952 và relay.Mạch dùng 1 con OPTO để DK relay , mạch dùng 1 button để DK nhưng hok hiểu sao khi nhấn button lần 1 thì đèn sáng, nhưng nhấn lần 2 thì nó lại hok tắt.Mong các bạn chỉ giúp
    hình của mạch như sau:
    thứ nhất là cái con opto bạn chọn là MOC, nó dùng để điều khiển TRIAC chứ ko để điểu khiển relay. Thứ 2 bạn ko đưa code thì có thánh mới biết mạch chạy thế nào.
    Đối với 89 tốt nhất là dùng triac để điều khiển thiết bị dân dụng, dùng relay thì cực kì nhiễu.

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
      thứ nhất là cái con opto bạn chọn là MOC, nó dùng để điều khiển TRIAC chứ ko để điểu khiển relay. Thứ 2 bạn ko đưa code thì có thánh mới biết mạch chạy thế nào.
      Đối với 89 tốt nhất là dùng triac để điều khiển thiết bị dân dụng, dùng relay thì cực kì nhiễu.
      Chào pà koan. Cho mình hỏi cái này, hơi gà thông cảm.
      Theo mình biết thì cái diode gắn ở đo là để ngăn dòng điện từ cuộn cảm phát ra khi ngắt rơle. vậy tại sao cần phải ngăn dòng điện này?
      Thanks

Comment

Mình biết là cái MOC để DK triac, nhưng cái triac lại DK relay ,code minh sử dụng interrupt
        đây code đây này:
        #include <sfr51.inc>

ORG 0000h
        sjmp main
        ORG 0003H
        CPL P2.0
        RETI
        main:
        setb EA
        setb EX0
        setb IT0
        SJMP main
        end
        bạn xem hộ dùm mình nha

Comment

@kid1417 : khi rơle ngắt sẽ sinh ra 1 suất điện động cảm ứng ngược chiều với nguồn cung cấp do đó nó sẽ đánh thủng transistor bạn dùng để điều khiển rơle, khi có diode lúc có suất điện động thì nó ngắn mạch triệt tiêu suất điện động này từ đó bảo vệ cho transistor.
          @dolpa : chỗ sjmp main sao bạn không dùng lệnh sjmp $ mà phải nhảy lên setb lại các bit đó trong khi các bit đó đã được set rồi

Comment

Có cao thủ nào bít thì giúp với. Tình hình là sắp nộp bài rùi mà vẫn chưa chạy được. Bịnh y như cuả chủ topic!!!

Comment

Nguyên văn bởi trimen Xem bài viết
              @kid1417 : khi rơle ngắt sẽ sinh ra 1 suất điện động cảm ứng ngược chiều với nguồn cung cấp do đó nó sẽ đánh thủng transistor bạn dùng để điều khiển rơle, khi có diode lúc có suất điện động thì nó ngắn mạch triệt tiêu suất điện động này từ đó bảo vệ cho transistor.
              @dolpa : chỗ sjmp main sao bạn không dùng lệnh sjmp $ mà phải nhảy lên setb lại các bit đó trong khi các bit đó đã được set rồi
              ý mình là code mình dùng interrupt để DK OPTO, khi nhấn button lần 1 thì đèn sáng nhưng hok hiểu sao khi nhấn lần 2 thì nó hk tắt được hok biết là do code hay mạch vẽ sai nữa

Comment

mạch bạn mô phỏng bằng protues đúng ko, ý là mình kêu bạn làm vậy để chuơng trình ko phải nhảy lên làm lại cái việc setb bit cho phép ngắt.

Comment

Nguyên văn bởi dolpa Xem bài viết
                  ý mình là code mình dùng interrupt để DK OPTO, khi nhấn button lần 1 thì đèn sáng nhưng hok hiểu sao khi nhấn lần 2 thì nó hk tắt được hok biết là do code hay mạch vẽ sai nữa
                  đã nói là con MOC dùng để điều khiển TRIAC ( triac công suất gắn vào 2 chân ra chứ ko phải con triac bên trong con MOC) bạn muốn điều khiển relay bằng opto thì bạn phải dùng opto loại 4 chân kà.
                  Còn về cái code thì trên cơ bản là đúng, chỉ cần chỉnh lại chỗ sjmp main thành sjmp $ thôi. Code này mô phỏng chạy tốt nhưng thực tế relay sẽ kêu è è khi nhấn nút, và có thể nhấn 1 cái nó đóng xong lại ngắt ra. Đây là hiện tượng rung phím bấm, cần phải chống rung bằng phần mềm

Comment

đã nói là con MOC dùng để điều khiển TRIAC ( triac công suất gắn vào 2 chân ra chứ ko phải con triac bên trong con MOC) bạn muốn điều khiển relay bằng opto thì bạn phải dùng opto loại 4 chân kà.
                    Còn về cái code thì trên cơ bản là đúng, chỉ cần chỉnh lại chỗ sjmp main thành sjmp $ thôi. Code này mô phỏng chạy tốt nhưng thực tế relay sẽ kêu è è khi nhấn nút, và có thể nhấn 1 cái nó đóng xong lại ngắt ra. Đây là hiện tượng rung phím bấm, cần phải chống rung bằng phần mềm
                    chung 1608 ơi,ý bạn là 2 đầu 2 của con MOC mình dùng DK thêm 1 con TRIAC nữa hả?Mak con MOC mình dùng là con opto 4 chân mak,mình tìm tài liệu trên mạng họ nói là dùng con MOC để DK relay, mình thấy cơ bản mạch mình vẽ và code đúng, khi chạy mô phỏng nhấn button lần 1 thì có dòng chạy qua con triac trong con OPTO, nhưng nhấn lần 2 thì nó hok ngắt được, mình hok hiểu chỗ đó đó.Ak sẵn tiện bạn mình yahoo lun có gì nhờ ạn chỉ giáo được hok?

Comment

Có ai giúp giùm với!!! Vậy bây giờ phải chỉnh sửa cái mạch trên ở chỗ nào??? Con MOC 4 chân mà bạn chung608 nói là con nào vậy? Tên nó trong proteus là gì ???

Comment

MOC là linh kiện opto chuyên để điều khiển TRIAC thôi nó mắc hơn opto thường. OPTO thường ngỏ ra là BJT chứ ko như MOC. Trong proteus phải chọn OPTOCOUPLER-NPN thì mới đúng loại điều khiển relay

Comment

Click image for larger version

Name:	DkRelay1.jpg
Views:	1
Size:	81.5 KB
ID:	1354892
                          Mình đã sửa theo hướng dẫn của chung1608, thay con MOC3021 bằng con OPTOCOUPLER-NPN và lắp mạch như hình, code giữ nguyên như cũ, nhưng lần này cũng không chạy được. Nhấn button không có lần nào motor hoạt động cả. Các sư huynh zô giúp giùm zới!!!
                          P/s:cảm phiền click vô hình xem giùm nhen!!!
                          Last edited by kid1417; 08-01-2012, 21:25.

Comment

Nguyên văn bởi kid1417 Xem bài viết
                            [ATTACH=CONFIG]38442[/ATTACH]
                            Mình đã sửa theo hướng dẫn của chung1608, thay con MOC3021 bằng con OPTOCOUPLER-NPN và lắp mạch như hình, code giữ nguyên như cũ, nhưng lần này cũng không chạy được. Nhấn button không có lần nào motor hoạt động cả. Các sư huynh zô giúp giùm zới!!!
                            đơn giản là vì led trong con opto chưa đủ để cho BJT npn trong opto bảo hòa. BJT có dẫn nhưng ko bảo hòa.

Comment

đơn giản là vì led trong con opto chưa đủ để cho BJT npn trong opto bảo hòa. BJT có dẫn nhưng ko bảo hòa.
                              sư huynh chung1608 ơi.sao cái chân 1 con opto lại gắn Vdd, ko phải gắn nguồn 5v hả?rùi tại sao phải chỉnh cái curent transfer ratio?chỉnh như vậy nếu ngoài mạch thật nó là gì?

Comment

Về tác giả

Collapse

dolpa Tìm hiểu thêm về dolpa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X