Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm led ma trận , xin hỏi kinh nghiệm chút

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm led ma trận , xin hỏi kinh nghiệm chút

Xin chào anh em,
    Mình đang định làm mạch led ma trận 16x8 , có thể chạy chữ. Mình thấy đều phải dùng tới thanh ghi dịch.
    Vậy cho mình hỏi có cách nào không cần dùng thanh ghi dịch mà vẫn có thể chạy chữ không, nếu có cho mình xin mạch sơ bộ nhé
    thank anh em nhiều

16x8 chỉ là kích thước chữ , còn bảng ma trận có thể dài hơn , do đó để làm đc các bảng dài >1m , ng ta cần ghi dịch để mở rộng port đk I/O

Comment

cụ thể hơn một chút được không bạn,
      dùng thanh ghi dịch để mở rộng port điều khiển tức là cần dùng ít port hơn à

Comment

Nguyên văn bởi havian Xem bài viết
        cụ thể hơn một chút được không bạn,
        dùng thanh ghi dịch để mở rộng port điều khiển tức là cần dùng ít port hơn à
        chính xác ! đã là ma trận thì phải có M (hàng) x N (cột) . --> cần phải có MxN (chân) điều khiển . Nếu k dùng IC ghi dịch thì khó tài nào đk nổi . Nhưng số lượng IC ghi dịch phải có giới hạn , chứ k phải bao nhiêu cũng đc . Vì tín hiệu sẽ bị suy giảm nếu truyền qua nhiều IC . Để đảm bảo có thể dùng nhiều IC ghi dịch , cần kết hợp thêm IC đệm (có thể là đệm dòng hoặc đệm áp) .

Nếu chỉ để lập trình chơi cho biết thì k cần đệm vì kích thứoc bảng ma trận nhỏ . Còn nếu làm thực tế bắt buộc phải dùng kèm IC đệm

Comment

Về tác giả

Collapse

havian Tìm hiểu thêm về havian

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X