Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển thiết bị điện dùng 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển thiết bị điện dùng 8051

Mình muốn dùng VĐK 8051 để điều khiển các thiết bị điện như bơm(bơm nước hồ cá), bóng đèn ( 220V). Nhưng ko biết phải thiết kế mạch thế nào cả, vì nguồn cho VĐK chỉ có 5V- điều khiển thiết bị điện thì 220V. Mình có đọc một số bài viết trên diễn đàn nhưng chưa hiểu rõ, bạn nào có mạch nguyên lý, cho mình tham khảo với ạ.
    Cám ơn nhiều!

bạn phải nói rõ yêu cầu điều khiển ra thì mọi người mới giúp được chứ

Comment

Điều khiển bằng hồng ngoại Pt2248 ,PT2249 hoặc dùng vi điều khiển thì =điều khiển ti vi sony đầu ra dùng 1 rơ le 5V để điều khiển thiết bị điện xoay chiều 220v

Comment

tình hình là 89 nhiễu khá nặng với các ứng dụng mà dùng relay đóng ngắt tải công suất như thế này. Vì thế nên dùng MOC+triac kết hợp cho đỡ nhiễu

Comment

Mình muốn sử dụng VĐK để điều khiển hoạt động những cái đó, ví dụ trong phòng, khi có người thì sẽ bật điện ( bóng đèn 220v). Ở đây mình chỉ muốn hỏi về phần điều khiển thiết bị điện, làm sao để tắt hoặc bật nó dùng VĐK thôi.
          @ chung1608 : MOC+triac là gì vậy anh? Có tra google nhưng vẫn chưa rõ. Anh có sơ đồ nào dùng MOC+triac để điều khiển thiết bị điện ko?

Comment

bạn down datasheet con MOC3021 hoặc 3020 về trong đó có mạch nguyên lý ghép với Triac rồi đó triac thì dùng BT16A hoặc loại cs cao hơn.

Comment

Bạn có mạch nguyên lý ghép nối con MOC3020 với TRIAC để điều khiển 220 AC ko, google mãi ko ra. Mình phải dùng nguồn 12V hay 5v nhỉ ?

Comment

Nguyên văn bởi Vinhanboy Xem bài viết
                Bạn có mạch nguyên lý ghép nối con MOC3020 với TRIAC để điều khiển 220 AC ko, google mãi ko ra. Mình phải dùng nguồn 12V hay 5v nhỉ ?
                bạn có thể dùng mạch này, nhưng mạch này chỉ dùng cho các thiết bị công suất nhỏ, dòng 1A thì phải. đã test chạy tốt với quạt điện 60W, nếu muốn mạch nhỏ gọn hơn thì bạn nên dùng mạch hạ áp với tụ trở và cầu diode để bỏ đc biến áp to đùng va moc3020, nhưng mạch sẽ có it chức năng hơn
                Attached Files

Comment

em cũng đang làm cái ý tưởng giống của bác lengo90,nhìn vào cái mô phỏng của bác mà thấy cái của em còn khuyết nhiều lắm,thank bác nha,mà cái của bác có chế độ hẹn giờ tắt mở cho quạt không,bác có thể share code được không,thank bác lần nữa

Comment

@lengo90 : cảm ơn bạn, mình điều khiển gồm máy bơm nước hồ cá, và vài cái bóng đèn quả ớt nữa thôi, nên chắc là được nhỉ?

Chỗ này bạn dùng nguồn 12V hay 5V bạn nhỉ?
                    Attached Files

Comment

bạn chưa dùng proteus bao giờ à, đó là kí hiệu của nguồn dùng chung với VXL mà VXL dùng nguồn 5v. chỉ có ở J1 là cấp nguồn 12v vào đó ( ở J1 có thể cấp nguồn trong khoảng 7-30V không cứ phải đúng 12V), đối với sạc điện thoại vẫn phải có 7805 vì nhiều sạc tàu mình đo điện áp vẫn được 7v có cái lên tới 8 hay 9v. với máy bơm nước công suất lớn hơn thì dùng triac khác công suất lớn hơn hoặc dùng relay. con 97A6 chỉ cấp dòng khoảng 1A thôi mà máy bơm nước thường công suất lớn không chịu được đâu bumm` ngay.

mình gửi code mà mô phỏng quạt cho những ai cần nó. code viết hơi khó hiểu và lằng nhằng và không tối ưu nên mình khuyên các bạn đừng cố đọc hiểu nó cho đỡ đau đầu mà phí công nhé .
                      mạch có chức năng hẹn giờ tối đa 90p đếm lùi, chế độ gió tự nhiên (cứ sau 3s bật 3s tắt). thiết kế cả tupnang cho các quạt treo tường dùng tupnang điện.
                      Attached Files

Comment

điều khiển quạt

bác gửi cho em nhé ! em đang cần,thanks bác nhiều nhé
                        mail của em: nguyendinhhieu.haui@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi Hiện Xem bài viết
                          bác gửi cho em nhé ! em đang cần,thanks bác nhiều nhé
                          mail của em: nguyendinhhieu.haui@gmail.com
                          ở file đính kèm có rồi mà, còn xin gì nữa vậy?
                          WS:
                          Blog:

Comment

thanks bác nhiều
                            Last edited by Hiện; 17-02-2012, 01:05.

Comment

Mình đã vẽ mạch dùng OPTO và TRIAC như thế này được ko, có cần thêm gì nữa ko ? Mọi người cho mình góp ý với nha.

Click image for larger version

Name:	17-02-2012 4-24-47 CH.png
Views:	1
Size:	17.4 KB
ID:	1355636

Comment

Về tác giả

Collapse

Vinhanboy Tìm hiểu thêm về Vinhanboy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...