Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỗ trợ lập trình cho led cube 5x5x5

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỗ trợ lập trình cho led cube 5x5x5

Em đang có 1 con led cube 5x5x5..! Hiện tại em đã làm xong phần cứng..! Mạch điều khiển dùng 1 con AT89c52..! Nạp chương trình bằng phần mềm Proload 1.4 qua mạch nạp MN89V2-U..!
    Còn phần mềm thì em chưa biết làm thế nào cả.!
    Em post bài này lên là muốn mọi người giúp em lập trình cho con led cube 5x5x5..!
    Em xin cảm ơn mọi người..!

Đơn giản chỉ là quét Led đơn thôi bạn àh. Led cube 5x5x5 sẽ có 5 lớp và 25 cột. Mình dùng phương pháp lưu ảnh của mắt để quét 5 lớp, mỗi lớp mình quét khoảng 1ms. Led sẽ chớp tắt liên tục và rất nhanh nên bạn sẽ nhìn thấy giống như Led đang đứng yên. VD: bạn cho tất cả các led sáng hết bằng cách quét như sau.
    VONGLAP:
    Lớp 1: tích cực mức thâp 25 cột(nếu bạn muốn Led nào sáng thì bật led đó, ở đây mình bật 25 led), tích cực lớp 1 mức thấp(nếu kích bằng PNP) hoặc mức cao (nếu NPN) => delay 1 ms => xóa(tắt hết tất cả các led và lớp).
    Lớp 2: tương tự lớp 1 nhưng sẽ tích cực lớp 2.
    Lớp 3,4,5: tương tự. Sau khi quét 5 lớp bạn sẽ tạo ra được 1 khung ảnh(tương ứng lúc này tất cả các led đều sáng) => quay lại VONGLAP.
    Chú ý: trong 1 thời điểm chỉ có duy nhất 1 lớp được tích cực, còn 4 lớp kia không được tích cực.
    => nếu viết C bạn có thể dùng phần mềm Keil. Còn ASM thì dùng SPKT.
    => mô phỏng Led có thể dùng phần mềm Qube5 Editor V2, hoặc dùng Excel(http://www.dientuvietnam.net/forums/...excel-d-23204/).
    Điều còn lại duy nhất là vận dụng khả năng sáng tạo của bạn để tạo nên nhiều hiệu ứng đẹp và lạ mắt. Chúc bạn thành công.

Comment

chào các bác hôm nay e có chút thắc mắc muốn hoi mọi người chỉ hộ : theo nguyên lý quét thì tích cức cao cho lớp thì phải tích cức thấp cho hàng nhưng trong đoạn code này lại ngược bởi lớp và cột đều là tích cực thấp vd;
      P0=0xfb;P1=P3=P2=0x00;delay(1); // lớp 1 sáng
      P0=0xf7;P1=P3=P2=0x00;delay(1); // lớp 2 sáng
      P0=0xef;P1=P3=P2=0x00;delay(1); // lớp 3 sáng
      P0=0xf7;P1=P3=P2=0x00;delay(1); // lớp 4 sáng
      P0=0xfb;P1=P3=P2=0x00;delay(1); // lớp 5 sáng
      1+1=0 nhớ 1

Comment

Về tác giả

Collapse

Tuananh_95 Tìm hiểu thêm về Tuananh_95

Bài viết mới nhất

Collapse