Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ghép nối máy tính dùng 8051_Vấn đề vẫn chưa giải quyết được.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

bản chú ý là tên các thuộc tích label,capture.... trong VB phải đồng nhất vs code mới chạy được, cái thuộc tính hay bị đổi cho dễ nhớ
    Website chính thức đổi địa chỉ website thành
    Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

đã đồng nhất rồi bạn à.Vì mình test 1 chương trình gửi dữ liệu,1 chương trình nhận dữ liệu thì chạy ok mà.But khi chạy với VDK thì k hoạt động .
      Còn khi mình mô phỏng với Hyper Terminal thì dữ liệu cũng gữi đi ok.
      Đây là Đồ án về VDK đầu tiên của mình nên mình k biết ntn. Mong dc giúp đở !

Comment

Rảnh up dc file lên mediafire rồi : GTMT-dk thiet bi.rar
        Hi vọng giúp dc các chú mới nghịch

Comment

Thank a fee_08 nhiều ^^!

Comment

bác fee_08 nói rỏ hơn giúp em với. làm sao 4 cổng của vdk đọc giá trị của chân điều khiển thiết bị . e có cần dùng cái gì để cảm nhận là thiết bị đã hoạt động k? e còn mơ hồ quá !

Comment

trong bài của fee-08, vdk sẽ chờ PC gửi xuống 1 ký tự, khi mà vdk nhận đúng kí tự tức là lệnh yêu cầu chuyển đổi ADC, thì nó lập tức chuyển đổi và gửi lên cho PC, PC khi thấy dữ liệu gửi lên sẽ phát sinh sự kiện Oncom, từ đó lấy dữ liệu và xử lý
              Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Trong code của a fee_08 có đoạn này e k hiểu.Xin các pro chỉ dạy
                Code:
                char x;
                unsigned int temp;
                Code:
                void chuyendoi()
                {
                	    wr_adc = 1;
                		delay_short();
                		wr_adc = 0;
                		while (!int_adc);
                		x=P1;
                		temp = x;
                		delay_ms(50);
                }
                sao mình lại gán tín hiệu 8bit ADC cho biến x (kiểu char) , rồi lại gán x cho temp (kiểu int). E k hiểu ạ !

Comment

Cái này chắc mình k để ý thôi . Nói chung nhiệt độ dùng kiểu char là dc rồi dải từ 0 đến 255

Comment

Tình hình là mạch đã OK but nó k update dữ liệu liên tục dc...Có ai giúp e với k.

Comment

char là 1 kiểu biến con của kiểu int, mà ở đây nó đều là kiểu nguyên và có thể dùng tới 8bit lên ko ảnh hưởng j đâu
                      còn bạn muốn update liên tục thì phải tạo 1 timer liên tục gửi data xuống vdk
                      Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Nguyên văn bởi fee_08 Xem bài viết
                        Cái này chắc mình k để ý thôi . Nói chung nhiệt độ dùng kiểu char là dc rồi dải từ 0 đến 255
                        Ý cậu nói nhầm rồi đó kiểu chả từ -127->128 muốn 0->255 phải là unsigned char.

Comment

Chị mast090 ơi(avt là con gái ^^!)...tạo 1 timer liên tục gửi data xuống vdk là sao...e k rỏ về VB lắm chị có thể nói rỏ dc k ạ.Thank!

Comment

Sản phầm VB của e đây ạ...đề tài của e là hiển thị dòng và áp của thiết bị điện...mà e chỉ làm gửi giá trị dòng từ VDK về thôi còn áp e set là 220V ...Nhưng khi dòng thay đổi thì VB lại k cập nhật
                            HOANTHANH.rar

Comment

Nguyên văn bởi mrscorpion_b Xem bài viết
                              Chị mast090 ơi(avt là con gái ^^!)...tạo 1 timer liên tục gửi data xuống vdk là sao...e k rỏ về VB lắm chị có thể nói rỏ dc k ạ.Thank!
                              đính chính là nhìn avatar mà bắt hình dong chắc cái 4rum này thành đàn bà hết, @@, zai chính hãng nhé
                              bạn tạo 1timer bất kì trong Vb, bạn định thời gian cho nó = biến interval, tùy theo bạn thích bao lâu cập nhật lại 1 lần thì đặt giá trị ấy to hay bé, giả sử là 1s thì sau mỗi 1s pc sẽ gửi xuống vdk 1 kí tự mà bạn quy định, giả sử gửi xuống kí tự @, vdk làm nv chờ cho đến khi nhận được cái kí tự @ đó thì mới chuyển đổi dữ liệu trong nó và gửi lên cho pc, còn ko nhận đc @ thì cứ ngồi chơi xơi nước. pc nhận đc thì giải quyết thế nào buộc bạn biết
                              Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Em đã hiểu ý của anh. But hình như bên sản phẩm của fee_08 cũng là như vậy . but khi mô phỏng e thấy no cũng k cập nhật ạ .
                                Theo mô phỏng là ADC k chuyển đổi trong lần thay đổi tiếp theo .
                                Hay làm làm mạch chính thức luôn nhỉ

Comment

Về tác giả

Collapse

vietthanh123 Tìm hiểu thêm về vietthanh123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X