Thông báo

Collapse
No announcement yet.

phân biệt màu sắc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• phân biệt màu sắc

em chào các bác.em vừa nhận cái đề tài làm về phân biệt màu sắc các bác ah.mô tả theo ý em là như sau.em định dùng 1 quang trở đua qua 1 con OA rồi từ đó đưa qua ADC qua vdk rồi cho ra hiển thị ví dụ khi ta đưa tờ giấy màu xanh lá cây vào thì nó hiển thị lên LCD chữ GREEN chẳng hạn.em đã làm sử dụng vdk bằng 89c51 rồi mình dò các khoảng giá trị cho từng màu tuơng ứng nhưng sau khi làm xong thì nhiễu lắm em không xử lý được mặc dù em đã bọc quang trở rất kỹ có dán đề can (loại đề can sần) cho trong lòng 1 cái phễu nhỏ mà e để quang trở trong đó.nay em muốn hỏi các cao nhân AVR vì em định chuyển sang làm bằng AVR hay PIC gì đó xem nó đỡ nhiễu hơn không mong các bác chỉ giáo cho em với em.em đang rất cần tha thiết nhận ý kiến của các bác cao nhân!
    em cám ơn các bác!
    Attached Files
    Khi nào mình mới làm được việc.???
    0982.xxx.123

Đề tài phân biệt màu ko dễ nếu làm như vậy sẽ ko bao giờ chạy (đã từng làm và vật vã với nó 1 tgian) giờ tphcm có sensor color TCS3200D nghiên cứu đi sẽ khả thi hơn.

Comment

nói về lý thuyết thì bạn nói đúng, k sai nhưng mà làm ở thực tế nó sai số vỡ mồm, vì sự thay đổi cường độ sáng vs các màu khác nhau quá ít, lên làm theo cách khác đi, trước cũng nghịch nhưng xịt
      Website chính thức đổi địa chỉ website thành
      Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Cái này mình đã làm qua với 3 màu: đỏ, trắng, đen phân biệt chạy ổn định (lập trình trên PIC16F877A), nhiều màu hơn theo mình nghĩ cần con ADC có độ phân giải cao hơn.

Comment

chuyển qua AVR mà dùng ADC bên trong đở nhiễu và chạm chập như cái anh 8051 mạch nhỏ gọn, độ phân dải cao càng chính xác

Comment

ui cha.em cám ơn các bác quá.nhưng mà ngu quá vẫn cần hỏi thêm các bác chút nhé!Hình như là em đang cần em này TCS3200.CÁC bác (BÁC leson87) cho em xin hỏi thêm vê con này chút được không ah.em thấy nó có đầu ra là dạng tần số đúng không bác thế lúc mình lập trình thì mình sẽ lập trình ra sao?em cũng chưa hiểu mình lấy tín hiệu theo từng màu kiểu gì vậy hả bác?vi dụ em có 4 tờ giấy là 4 màu B.G.R.C thì mình sẽ chiếu cái gì vào các màu đó để lấy tín hiệu vào ah?và em có đọc datasheet em chưa hiểu hết ý nghĩa các chấn s0 s1 s2 s3 bác ah?có phải các chân s0 s1 để chọn chỉnh độ chính xác hay độ rộng của tân số gì vậy bác?em chưa hiểu mình phải kết nối con cảm biến này với vdk như thế nào bác ah.bác chỉ giáo cho em với nhé!
            cám ơn bác nhiều lắm!!!
            Khi nào mình mới làm được việc.???
            0982.xxx.123

Comment

Các bác có thể cho em xin mạch cảm biến màu TCS3200D đc ko. Em đang làm cái đồ án mà tìm còn mơ hồ quá. Bác nào post lên em cảm ơn nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi 1987giang Xem bài viết
                Các bác có thể cho em xin mạch cảm biến màu TCS3200D đc ko. Em đang làm cái đồ án mà tìm còn mơ hồ quá. Bác nào post lên em cảm ơn nhiều.
                vì nó giá cao nên ko ai dám mua để ngâm cứu chơi, bạn phải tự mà đọc datasheet hoặc lên mạng search appnote về.

Comment

Về tác giả

Collapse

phuongpsoc Tìm hiểu thêm về phuongpsoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X