Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Test LCD 16x2 chết hay chưa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi trong123 Xem bài viết
    Để em mua con khác rồi test bằng tài liệu này xem sao. Em nghĩ con này die rồi. Cám ơn anh đã hướng dẫn.
    LCD của bạn die rồi à ? Bạn làm những gì mà nó die vậy?
    Mình nối Vee lên +5V mà nó vẫn nhe răng cười đấy thôi, tốt nhất cứ nối qua biến trở 10k như mọi người vẫn làm.
    Biến trở có 3 chân, chân 1 nối với Vcc, chân 2 nối vào Vee còn chân 3 nối GND.
    Để chắc ăn, trước khi nối bạn nên để vít biến trở ở vị trí giữa. Sau khi nối xong thì điều chỉnh nhẹ nhàng đến khi nhìn thấy chữ thì thôi.

Comment

Nguyên văn bởi Multi System Xem bài viết
      LCD của bạn die rồi à ? Bạn làm những gì mà nó die vậy?
      Mình nối Vee lên +5V mà nó vẫn nhe răng cười đấy thôi, tốt nhất cứ nối qua biến trở 10k như mọi người vẫn làm.
      Biến trở có 3 chân, chân 1 nối với Vcc, chân 2 nối vào Vee còn chân 3 nối GND.
      Để chắc ăn, trước khi nối bạn nên để vít biến trở ở vị trí giữa. Sau khi nối xong thì điều chỉnh nhẹ nhàng đến khi nhìn thấy chữ thì thôi.
      Chẳng hiểu sao mà nó die nữa, trước khi mua, mình đã tìm hiểu tài liệu thật kỹ (sơ đồ chân và chương trình), khi mua về, mình hàn dây cẩn thận, dùng đồng hồ đo điện áp rồi mới cấp nguồn, thế mà nó lại... Chẳng lẽ nó đã die trước khi mình mua hay còn 1 sai sót nào đó mà mình chưa phát hiện . Để ngày mai mua con mới về rồi tính tiếp!
      Không TÔI là kẻ phàm phu
      Cái TÔI quá lớn làm ngu muội mình!
      - 0983.886.113

Comment

Lúc đầu em cũng thế, chương trình đúng hoàn toàn, thế mà tại vặn biến trở chưa đúng nên nó túi thui, chẳng hiện gì ráo làm em mất ăn mất ngủ luôn, định mua con LCD khác thì vào một ngày đẹp trời, ngồi buồn chẳng bít làm gì lấy ra vặn biến trở chơi, ai dè nó hiện ra chữ ......., thế là đỡ được 75k.
        Bạn đo mạch thật giùm điện trở giữa hai chân Vee và GND (của biến trở) là bao nhiêu vậy?
        Để sáng nay em đi mượn lại cái đồng hồ của đứa bạn rồi sau đó em sẽ đo cho bác, mà chắc phải tối em mới post bài được,chiều nay em bận rồi, bác thông cảm nha !!
        Và con tim đã vui trở lại ....

Comment

Cái LCD cua tôi chẳng biết sao khi cấp nguồn thì hàng dưới hiện lên các ô ( chưa nối dây vào các đg dữ liệu và đg điều khiển). Khi nạp chưong trình vào cho chạy thì nó cũng vậy. Ko biết nó có chết chưa mấy bác.

Comment

Nguyên văn bởi kennybk04 Xem bài viết
            Cái LCD cua tôi chẳng biết sao khi cấp nguồn thì hàng dưới hiện lên các ô ( chưa nối dây vào các đg dữ liệu và đg điều khiển). Khi nạp chưong trình vào cho chạy thì nó cũng vậy. Ko biết nó có chết chưa mấy bác.
            Chưa chết đâu bạn ơi !
            Nó chưa chạy thôi, nguyên nhân thì có thể do:
            - Giao tiếp LCD với VĐK chưa đúng
            - Chân xuất từ VĐK đến LCD chưa thông (Dùng đồng hồ để đo)
            - Chương trình chưa đúng
            Kiểm tra kỹ đi nhé !

Comment

Cái LCD cực kỳ khó chết bạn ui ! trừ phi bạn cấp lộn nguồn cao hơn mức chịu đựng của nó thui ! bạn có thể dk chân độ tương phản của nó chân contrast đó để biết LCD còn sống hay không ! nếu chưa có chương trình với LCD 2 dòng thì nó chỉ hiển thị 1 dòng còn khi LCD dc setup đúng nó sẽ hiện dc 2 dòng
              Mạch nạp Little Programmer
              MSC-51,AVR,EEPROM ... etc

Site Fukusei shop :

Comment

Lộn địa chỉ dòng đầu tiên là 0x00 còn dòng thứ hai bắt thì địa chỉ địa 0x40 chú ý điều này !
                Mạch nạp Little Programmer
                MSC-51,AVR,EEPROM ... etc

Site Fukusei shop :

Comment

Đã nối xuống GND thì còn qua điện trở 1K để làm gì, nếu bạn bảo nối lên Vcc thì mình còn suy nghĩ lại.
                  Sorry, cũng tùy vào loại LCD,
                  có loại mình chỉ cần nối con 1K xuống GND, có loại thì ngoài 1K nối xuống GND
                  phải thêm 1 điện trở khoảng 5K1 lên Vcc.
                  Tốt nhất là dùng 1 biến trở.
                  More friends more foods

Comment

Em lấy VOM đo chân contrast thấy 0V thì đậm nhất, chỉnh biến trở càng lên cao càng mờ. Ko biết vậy có đúng ko ?

Comment

@trong123:Đây rồi, đối với con LCD của em thì em làm như sau, phát nào hiện chữ phát nấy.... Lấy 1 biến trở loại 5k, 10k, hay 100k đều được, và ta quy ước thế này nha: chân 2 ở giữa (nó khác với anh em mình nhẩy), 2 chân còn lại chọn chân nào làm số 1 đều được (đã bảo là anh em mình quy ước với nhau thế mà), và chân 1 sẽ nối lên +5V, tất nhiên chân 3 bác phải nối GND.Bác vặn biến trở thế nào để cho điện trở khi đo giữa chân 1 và 2 gần như bằng khi đo giữa 1 và 3, cắm con biến trở đó vào mạch thế là nó chạy, tất nhiên nếu bác cẩn thận thì làm vậy chứ em nghĩ bác cứ quay biến trở xả láng đi, quay theo một chiều nào đó đến mỏi tay mà nó không hiện chữ thì rút nó ra đảo ngược lại chắc cũng ok thui, em đã gửi kết quả qua mail cho bác rùi đó, mail của bác là thanhtrong.tran@yahoo.com phải không ???

Comment

Em lấy VOM đo chân contrast thấy 0V thì đậm nhất, chỉnh biến trở càng lên cao càng mờ. Ko biết vậy có đúng ko ?
                        Uh, đúng rồi đó, của em cũng vậy

Comment

chính xác !

Comment

Chào hai bạn PassMulti System, LCD (mới mua - cái cũ die rồi) nạp chương trình của hai bạn đã chạy rồi.
                            Mình góp ý thêm thế này:
                            @ Pass: Chương trình của bạn xử lý chưa tốt phần ORG 0000H nên khi bấm nút Reset sẽ thấy xuất hiện lỗi (chữa HELLO trong123 bị nhè).
                            @ Multi System: Sau khi truyền lệnh cho LCD thực hiện, nên sử dụng hàm Wait_LCD (để chờ LCD thực hiện xong lệnh), hay hơn là dùng delay (5us).
                            Như đã hứa, mình sẽ mời hai bạn uống coffee, xin cho số đt!
                            Không TÔI là kẻ phàm phu
                            - 0983.886.113

Comment

Chào hai bạn PassMulti System, LCD (mới mua - cái cũ die rồi) nạp chương trình của hai bạn đã chạy rồi.
                              Mình góp ý thêm thế này:
                              @ Pass: Chương trình của bạn xử lý chưa tốt phần ORG 0000H nên khi bấm nút Reset sẽ thấy xuất hiện lỗi (chữa HELLO trong123 bị nhè).
                              uh, em thiếu sót phần này, bác tương 2 câu lệnh MOV A,#01h ,ACALL COMMAND
                              vào sau org 00h là ok, cám ơn bác đã góp ý.
                              Như đã hứa, mình sẽ mời hai bạn uống coffee, xin cho số đt!
                              Em cùng quê với bác Multi System, bác chờ em mua vé máy bay rồi gọi cafe nha, không là nó nguội đó, keke.Nếu có dịp xuống ĐN thì gọi cho em, em sẽ mời bác uống ,chúc bác sớm "cua" được "ghẹ",đây là cục gạch của em 0955581148( hic, em vẫn chưa có con "ghẹ" nào)
                              @Multi System, gặp đồng hương rồi, bác ở chỗ nào vậy ?

Comment

Nguyên văn bởi pass Xem bài viết
                                uh, em thiếu sót phần này, bác tương 2 câu lệnh MOV A,#01h ,ACALL COMMAND
                                vào sau org 00h là ok, cám ơn bác đã góp ý.

Em cùng quê với bác Multi System, bác chờ em mua vé máy bay rồi gọi cafe nha, không là nó nguội đó, keke.Nếu có dịp xuống ĐN thì gọi cho em, em sẽ mời bác uống ,chúc bác sớm "cua" được "ghẹ",đây là cục gạch của em 0955581148( hic, em vẫn chưa có con "ghẹ" nào)
                                @Multi System, gặp đồng hương rồi, bác ở chỗ nào vậy ?
                                Mình có đi công tác Đà Nẵng 1 lần, khoảng 1 năm cách đây, hi vọng có dịp ra đó lần nữa, để có thể gặp 2 bạn trao đổi thêm. Cũng nhờ cái LCD mà quen nhau!
                                Last edited by trong123; 25-04-2008, 23:41.
                                Không TÔI là kẻ phàm phu
                                - 0983.886.113

Comment

Về tác giả

Collapse

cyberbrain Tìm hiểu thêm về cyberbrain

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X