Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Test LCD 16x2 chết hay chưa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

mấy anh cho em hỏi! có khi nào chỉ hàn thôi mà LCD nóng quá chết ngắc ko nhỉ!!hix! lúc trước nó chạy bình thường.em mới chỉ hàn rút mấy cái jump cũ gắn cái mới mà nó chết luôn rồi!! cấp nguồn cấp MASS đều ko hiện 16 ô đen.đèn thì chỉ còn sáng mờ! hix!! cả buổi chiều vô ích + 1 thằng PiC ko hiểu sao cũng chết!! vậy là đi tong 120k 2 thứ! hix

Comment

Bạn thử chỉnh lại độ tương phản xem thưc hư ra sao?
      Nhưng xin chia buồn cùng bạn.
      Mình đã từng thấy LCD chết do gặp nhiệt quá nóng rồi.
      Vô tình làm chập nguồn cũng chết luôn.
      Chúc may mắn!

Comment

tớ cũng vừa nghịch 1 con LCD. chạy hoài ko thấy nó hiện. nghe thằng bạn bảo: " mày cứ cắm nguồn ngon lanh vào, cho contrast thay đổi (nhớ cắm cả LED cho nó sáng) rồi super soi xem nó có thấy ô chữ mờ mờ hok"
        em làm theo đúng là thầy mờ mờ => chắc hok die.
        tiếc là điện xóm trọ củ chuối ko hàn đc, đành mai test vây

Comment

Nguyên văn bởi thinhminhhb Xem bài viết
          tớ cũng vừa nghịch 1 con LCD. chạy hoài ko thấy nó hiện. nghe thằng bạn bảo: " mày cứ cắm nguồn ngon lanh vào, cho contrast thay đổi (nhớ cắm cả LED cho nó sáng) rồi super soi xem nó có thấy ô chữ mờ mờ hok"
          em làm theo đúng là thầy mờ mờ => chắc hok die.
          tiếc là điện xóm trọ củ chuối ko hàn đc, đành mai test vây
          Hic, đện kiểu gì mà không tải nổi cái mỏ hàn 40W
          Say thanks with any post you think it's helpful...

Comment

Lcd

Nguyên văn bởi kennybk04 Xem bài viết
            Cái LCD cua tôi chẳng biết sao khi cấp nguồn thì hàng dưới hiện lên các ô ( chưa nối dây vào các đg dữ liệu và đg điều khiển). Khi nạp chưong trình vào cho chạy thì nó cũng vậy. Ko biết nó có chết chưa mấy bác.
            Chào bác!
            con LCD của minh cũng giống tình trạng đó nhưng sáng ở dòng trên.Mình kiểm tra kĩ rồi nhưng vẫn thế.
            Bạn có cách nào ko chỉ giúo mình với.
            Cảm ởn bạn!

Comment

Cái LCD cua tôi chẳng biết sao khi cấp nguồn thì hàng dưới hiện lên các ô ( chưa nối dây vào các đg dữ liệu và đg điều khiển). Khi nạp chưong trình vào cho chạy thì nó cũng vậy. Ko biết nó có chết chưa mấy bác.
              cái lcd.các bác muốn test thì cứ cấp điện 5V vào 2 chân 1,2 theo đúng chiều + - nhé
              chân 3 hàn thẳng chân 1 tức là cho tương phản ở mức cao nhất đó.nhìn vào màn hình thấy hàng trên cùng sáng hàng dưới không hiện gì.tức là màn ok sống 100%

khi sử dụng bạn có thể dùng biến trở để điều chỉnh độ sáng cho vừa phải ,nhưng nếu không cầu kì thì bạn có thể làm như mình.
              nối chân 3 với chân 1 = con trở 1k
              nối chân 3 với chân 2 = con trở 10k
              vậy là màn đủ sáng để nhìn mà thiết kế sẽ đơn giản hơn

Comment

[B]Em xin chào các đàn anh đi trước các bác giúp dùm em với, em cung đang lam đo nhiệt độ hiển thị lcd, hiển thi lcs tc 1602a hình như của bọn tàu thì phải, nhưng khi cắm nguồn vào thì nó tịt luôn không thấy gì trong khi đó trước đây cái lcd này vẫn còn hoạt động...không biết phần cứng của em có vấn đề gì không, em nối chân 1 vào mass, chân 2 vcc, chân 3 tương phản vào biến trở 10k, chân 4 và chân 6 điều khiển lcd, chân 5 nối mass luôn chỉ điều khiển ghi thui..............dưới đây là sơ đồ mạch của em...

Comment

Nối thẳng trở 1K xuống đất là đúng đấy (Mình thì hay nối 2.2K). Bên trong LCD còn có mạch nữa gì đó mà.
                  Mua bán thiết bị điện công nghiệp tại Hà Nội, toàn quốc.
                  http://diencongnghiep360.com/
                  http://tudienhathe.vn/

Comment

Nối điện trở 1k xuống đất ở chân 3 là đúng mà(Mình thì hay nối với 2.2K _ còn tùy loại LCD)
                    Nguyên văn bởi trong123 Xem bài viết
                    Đã nối xuống GND thì còn qua điện trở 1K để làm gì, nếu bạn bảo nối lên Vcc thì mình còn suy nghĩ lại.

Comment

Nguyên văn bởi lamthanhtien Xem bài viết
                      [B]Em xin chào các đàn anh đi trước các bác giúp dùm em với, em cung đang lam đo nhiệt độ hiển thị lcd, hiển thi lcs tc 1602a hình như của bọn tàu thì phải, nhưng khi cắm nguồn vào thì nó tịt luôn không thấy gì trong khi đó trước đây cái lcd này vẫn còn hoạt động...không biết phần cứng của em có vấn đề gì không, em nối chân 1 vào mass, chân 2 vcc, chân 3 tương phản vào biến trở 10k, chân 4 và chân 6 điều khiển lcd, chân 5 nối mass luôn chỉ điều khiển ghi thui..............dưới đây là sơ đồ mạch của em...
                      Nếu cấp nguồn vào rồi mà hàng trên không hiện nên các ô vuông(đã nối chân tương phản ) thì LCD bạn đã chết

Comment

hiển thị trên màn hình lcd

các bác ơi giúp em với em không biết kết nối với nó như thế nào cả có bác nào có sơ đồ đấu nối không em tham khảo với

Comment

Nguyên văn bởi aquyetbghp Xem bài viết
                          các bác ơi giúp em với em không biết kết nối với nó như thế nào cả có bác nào có sơ đồ đấu nối không em tham khảo với
                          kết nối với cài gì mới đc chứ bạn, sao ko down tài liệu về đọc
                          Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

cyberbrain Tìm hiểu thêm về cyberbrain

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X