Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi] Về mạch ổn định điện áp dùng 7805

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi] Về mạch ổn định điện áp dùng 7805

Các bác cho em hỏi nếu mình dùng nguồn 5V trong mạch điều khiển led sử dụng 8051 thì dùng 7805 là vô tác dụng phải không ạ?E đọc thấy trên mạng có nói nói điện áp đầu vào 7805 phải lớn hơn 8v.Ah.còn 1 vấn đề nữa là em định dùng nguồn 5v 350mA để dùng cho mạch led cube 8x8x8 thì liệu có đảm bảo công suất không ạ? Cảm ơn mọi nhười nhiều!!!!

350ma cho 8x8x8. ko đủ nguồn nuôi đâu bác
    Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
    gmail :

Comment

con 7805 với mcu gần như là đôi bạn, 7805 ko bao giờ vô tác dụng với mcu đâu
      SĐt: 01238004961

Comment

Nguyên văn bởi tranzitor91 Xem bài viết
        Các bác cho em hỏi nếu mình dùng nguồn 5V trong mạch điều khiển led sử dụng 8051 thì dùng 7805 là vô tác dụng phải không ạ?E đọc thấy trên mạng có nói nói điện áp đầu vào 7805 phải lớn hơn 8v.Ah.còn 1 vấn đề nữa là em định dùng nguồn 5v 350mA để dùng cho mạch led cube 8x8x8 thì liệu có đảm bảo công suất không ạ? Cảm ơn mọi nhười nhiều!!!!
        1. nếu đã có nguồn 5V ổn định thì cấp thằng cho vdk không cần qua 7805 (mà nguồn 5V có muốn sử dụng 7805 cũng không được).
        2. 5V/350mA thì công suất là không đủ. 8x8x8 nếu trường hợp tất cả các led đều sáng thì dòng tiêu thụ tới hơn 5A.

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
          1. nếu đã có nguồn 5V ổn định thì cấp thằng cho vdk không cần qua 7805 (mà nguồn 5V có muốn sử dụng 7805 cũng không được).
          2. 5V/350mA thì công suất là không đủ. 8x8x8 nếu trường hợp tất cả các led đều sáng thì dòng tiêu thụ tới hơn 5A.
          Bác cho em hỏi bác tính kiểu gì ra được dòng tiêu thụ lớn hơn 5A vậy? Theo em biết thì người ta dùng phương pháp quét led, tại một thời điểm thì chỉ có tối đa là 8 Led sáng (tương ứng với 1 hàng hoặc 1 cột sáng). Vậy thì làm sao có thể tiêu thụ dòng lớn hơn 5A được?

Comment

thì đó là tối đa mà bạn

Comment

Nguyên văn bởi Ck33spkt Xem bài viết
              Bác cho em hỏi bác tính kiểu gì ra được dòng tiêu thụ lớn hơn 5A vậy? Theo em biết thì người ta dùng phương pháp quét led, tại một thời điểm thì chỉ có tối đa là 8 Led sáng (tương ứng với 1 hàng hoặc 1 cột sáng). Vậy thì làm sao có thể tiêu thụ dòng lớn hơn 5A được?
              chắc tại em dốt quá không hiểu cách hiển thị led của mạch này nên em tính luôn. 8x8x8=512 led => khi nó hiển thị hết tất cả các led thì 512*10mA chắc cũng hơn 5A.

Comment

Led cube 8x8x8 dùng phương pháp quét lớp, có tổng cộng 8 lớp, 1 lớp có 64 Led. Trong 1 thời điểm chỉ có 1 lớp sáng, 1 lớp có tổng cộng có 64 led. Dòng qua Led có thể lấy từ 10mA đến 20mA. Tôi lấy dòng 20mA, như vậy tổng cộng dòng cho khối LED = 64 x 20 = 1280mA. Dòng này cộng thêm dòng cấp cho 89x ta sẽ có được dòng chính thức. Thường trong trường hợp này ta chọn dòng từ 1.5A đến 2A là ổn rồi. Ra mua cục Adaptor 5V-2A khoảng 70k, vì nếu dùng biến áp và IC 7805 thì dòng tối đa qua chỉ có 1A. Ta phải mắc thêm con 1 con Transistor để lấy dòng, mạch này thì đầy trên mạng. Nói chung rườm rà và mất thời gian, mua cục adaptor là xong. Còn dòng 5A là không hợp lý vì không phải là 512 Led x 10mA = 5A, như thế này không thể tính được điện trở cho 1 cột. Dòng khi 1 Led trong cột sáng là (lấy dòng 10mA) 10mA, nếu 8 Led sáng hết thì dòng là 8x10= 80mA. Nên không thể chọn được R cố định.

Comment

Về tác giả

Collapse

tranzitor91 Tìm hiểu thêm về tranzitor91

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X