Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách sử dụng IC chốt 74HC595

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách sử dụng IC chốt 74HC595

Có Bác nào cao thủ về việc sử dụng IC chốt 74HC595 hướng dẫn giúp em cách sử dụng IC chốt 74HC595 để chốt dữ liệu trên VĐK với....!
    E thấy ng ta làm khối led 8x8x8 mà chỉ dùng có 4 chân của VĐK thôi..!
    Mà lập trình kiểu gì để nó ra hiệu ứng theo ý muốn vậy..? (ASM)

Nếu dùng IC chốt 74HC595 chắc tiết kiệm đc nhiều chân của VĐK lắm nhỉ..! Nhưng mà có tiết kiệm đc độ dài của chương trình k vậy..???

Comment

Nguyên văn bởi Tuananh_95 Xem bài viết
      Có Bác nào cao thủ về việc sử dụng IC chốt 74HC595 hướng dẫn giúp em cách sử dụng IC chốt 74HC595 để chốt dữ liệu trên VĐK với....!
      E thấy ng ta làm khối led 8x8x8 mà chỉ dùng có 4 chân của VĐK thôi..!
      Mà lập trình kiểu gì để nó ra hiệu ứng theo ý muốn vậy..? (ASM)
      Cách xài 595: đọc datasheet, có thể đc đơn giản như sau: cho data bit cuối cùng vào chân 14, cho chân 11 lên H òy xuống L, lại cho data của bit típ theo vào, lại cho lên 11 lên ròy xuống, truyền đủ 8 bit thì cho chân 12 lên xuống 1 cái. Vs LED Cube, mắc 8 con 595 nối típ chân 9 con trước vs chân 14 con sau, truyền đủ 64bit mới lên xuống chân 12 1 cái. (Diễn đạt bằng ngôn ngữ bình dân)

4 chân thì hơi bị siu, chắc là 3 chân cho chân 14, 11, 12 của 595, chân còn lại vào 1 con counter nào đó như con 4017 ròy qua đệm trans.

Lập trình hiệu ứng thì vào đây http://www.dientuvietnam.net/forums/...led-3d-125176/

P/S: đương nhiên xài ít chân thì 1 hoặc có sự hỗ trợ phần cứng hoặc 2 là độ dài chương trình dài ra hoặc cả hai.
      Computer Science major - Vietnamese-German University
      Sponsored by

Comment

Trời..! Hoá ra chương trình lại dài ra hả..! Thôi xog rồi..!
        Mà cách dùng 74HC595 cũng phức tạp thật..! Cần phải nghiên cứu kĩ hơn nữa mới đc..!
        Cảm ơn bác..!

Comment

Trời..! Hoá ra chương trình lại dài ra hả..! Thôi xog rồi..!
          Mà cách dùng 74HC595 cũng phức tạp thật..! Cần phải nghiên cứu kĩ hơn nữa mới đc..!
          Cảm ơn bác..!
          Cái link kia đưa cho bác chỉ là hiệu ứng thoy, còn vụ 595 thì mô tả ròy đó, nghiên cứu thêm đi, trên diễn đàn này có nhìu lắm.
          Sponsored by

Comment

Lập trình C phức tạp quá bác àh..! Có cái nào lập trình bằng ASM k..???

Comment

Lập trình C phức tạp quá bác àh..! Có cái nào lập trình bằng ASM k..???
              Hỡi các bạn trên diễn đàn, từ xưa đến giờ có ai xin xỏ ngược đời kiểu này chưa (trừ trường hợp bị thầy bắt).
              Tôi định đưa ra code C mà thấy bác lại dùng ASM, thoy tôi cũng pó tay. Có bác nào "cao thủ" vào giúp bạn này cách xài 595 vs lại dịch hết đống hiệu ứng của tôi bằng ASM cho bạn này với để bạn ấy làm LED Cube.
              Sponsored by

Comment

nói chung trần đời có 1
                C phức tạp quá còn ASM thì đơn giản
                bái phục quá, trước tôi hay viết code bằng ASM sau này chuyển sang C thì không dùng ASM

Comment

Vấn đề 1: Thực ra em cũng đã làm thử 1 con led cube rồi..! Nhưng mà là 4x4x4..! Nó chỉ chạy đc 1 số hiệu ứng cơ bản thôi.! Em định nâng nó lên 8x8x8 nhưng mà thấy số chân số lớp khổng lồ quá mà chẳng pit làm thế nào..! Mà 1 vđk chỉ có 32 chân thôi..! Thấy các cao thủ bảo dùng 74hc595 để chốt dữ liệu thì sẽ tiết kiệm đc số chân của vđk rất nhiều mà em chẳng hiểu chốt dữ liệu là ntn cả..! Mà trong khi hoạt động thì 3 chân của vđk nó chỉ xuất bít 0 và 1 nhứ thế thì làm thế nào để điều khiển đc cả khối 8x8x8 theo ý muốn vậy..? Điều này vô lí quá..!

Vấn đề 2: Bác nào zảnh viết giúp em 1 code hoàn chỉnh dạng C cơ bản để em ngâm cứu đc k..? E mới bước vào Vđk nên hơi gà..!
                  Vụ này phải quyết tâm học C mới đc..!!!

Comment

Vấn đề 1: Thực ra em cũng đã làm thử 1 con led cube rồi..! Nhưng mà là 4x4x4..! Nó chỉ chạy đc 1 số hiệu ứng cơ bản thôi.! Em định nâng nó lên 8x8x8 nhưng mà thấy số chân số lớp khổng lồ quá mà chẳng pit làm thế nào..! Mà 1 vđk chỉ có 32 chân thôi..! Thấy các cao thủ bảo dùng 74hc595 để chốt dữ liệu thì sẽ tiết kiệm đc số chân của vđk rất nhiều mà em chẳng hiểu chốt dữ liệu là ntn cả..! Mà trong khi hoạt động thì 3 chân của vđk nó chỉ xuất bít 0 và 1 nhứ thế thì làm thế nào để điều khiển đc cả khối 8x8x8 theo ý muốn vậy..? Điều này vô lí quá..!

Vấn đề 2: Bác nào zảnh viết giúp em 1 code hoàn chỉnh dạng C cơ bản để em ngâm cứu đc k..? E mới bước vào Vđk nên hơi gà..!
                    Vụ này phải quyết tâm học C mới đc..!!!
                    Chẳng có gì vô lý cả, tại bác chưa nghiên cứu 1 cách nghiêm túc tí nào, bác chỉ lên đây hỏi 1 cách bâng quơ cho có vậy thoy. Tôi nhắc lại cách xài của 595 là đã may cho bác lắm rồi, tại vì đã có hàng chục bài viết nói về 595 trong diễn đàn, sao bác ko lục lại coi. Thậm chí ngay cả dưới cái 2pic của bác còn có dòng chủ đề tương tự kia mà, có hàng chục code có sẵn để mà lựa chọn, đâu cần phải viết lại cho mệt.

P/S: rèn luyện tiếng Anh đi ròy đọc lại datasheet, nhìn thấy cái truth table mà suy ngẫm.

Thoy dù sao cũg cho bác lun cái code coi như giúp trọn bộ:
                    Code:
                    // DAT là chân 14, SCK là chân 11, SCL là chân 12
                    void DataIn(char data) {
                    for (int i = 0; i < 8; i++) {
                    if ((data & 0x80) == 0) DAT = 0; else DAT = 1; SCK = 1; SCK = 0; data *= 2;
                    } SCL = 1; SCL = 0;
                    }
                    Last edited by minh_cly; 27-06-2012, 14:41.
                    Sponsored by

Comment

Nguyên văn bởi minh_cly Xem bài viết
                      bác chỉ lên đây hỏi 1 cách bâng quơ cho có vậy thoy. Tôi nhắc lại cách xài của 595 là đã may cho bác lắm rồi
                      Đã định không comment nhưng nhìn thấy cái comment này đành phải viết vài câu:
                      Qua lối hành văn của pro này cho thấy bạn ấy như đang bố thí cho người khác ấy !
                      Last edited by Ck33spkt; 29-06-2012, 00:14.

Comment

Nguyên văn bởi Ck33spkt Xem bài viết
                        Đã định không comment nhưng nhìn thấy cái comment này đành phải viết vài câu:
                        Qua lối hành văn của pro này cho thấy bạn ấy như đang bố thí cho người khác ấy !
                        Chắc bác ko biết cậu này, cậu này hỏi nguyên 1 tràn về led cube từ mấy tháng trước mà hok thèm ghi chép, bây giờ hỏi lại.
                        Sponsored by

Comment

minh noi đúng rồi.hỏi mà không ghi chép không học thì hỏi làm j

Comment

Về tác giả

Collapse

Tuananh_95 Tìm hiểu thêm về Tuananh_95

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X