Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Quà tặng cho anh em- đồng hồ số với AT89c2051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Quà tặng cho anh em- đồng hồ số với AT89c2051

Em đang làm đồ án về đồng hồ báo tiết kết hợp giữa 89C51 với IC thời gian thực. Giả sử em đã lập trình xong xuôi rùi, Bây giờ em muốn cứ đến 6h30 sáng là nó tự động báo chẳng hạn thì em sẽ làm mạch kết nối vơi loa để nó "kêu" như thế nào? Phải chăng chỉ cần đặt mức 1 lên là nó sẽ báo. Em đang bị khuc mắc trong vấn đề này kính mong các anh chỉ giùm.

nếu chất lượng không cần đòi hỏi cao thì bạn cho ra chuỗi xung và ghép vào loa gốm thì nó sẽ kêu.
    tanminhchau.com

Comment

Cách đơn giản nhất là bạn dùng một chân của VDK kích một transistor, transistor này sẽ dk một relay để đóng mở chuông điện hoặc các thiết bị khác.

Comment

Bạn có thể post len cho mình xem sơ đồ của nó ntn ko? Cảm ơn nhiều nhé

Comment

May quá mình cũng mới bắt đầu tìm hiểu cái đồng hồ báo tiết, đó cũng là ý tưởng đầu tiên của mình, nếu bạn không phiền, bạn có thể gửi email cho mình bài tập của bạn được ko? cảm ơn bạn rất nhiều.
          Về điện tử thì mình chỉ sành về mạch khuếch đại công suất, còn phần tạo dao động âm mình không biết. Nhưng mình có đọc qua sách thực hành của kỹ sư Nguyễn Đức Ánh có nhiều mạch tạo âm thanh (mèo kêu, chim hót) rất hay, nếu làm đồng hồ báo thức thì mình hay đấy.
          bạn gửi tài liệu cho mình nhé
          email 1: cuongciv@gmail.com
          email 2: minhcuong8061@yahoo.com

Comment

Các bạn xem 3 file tôi đính kèm dưới đây:
            1. Sơ đồ giao tiếp giữa DS1307 với AT89C2051. Có cả đường Alarm ra loa luôn.
            2. Code giao tiếp với DS1307 bằng ASM
            3. Code giao tiếp với DS1307 bằng C dùng chương trình dịch Keil.
            Vấn đề bây giờ là dùng cái nào, ghép các module như nào là sự sáng tạo của các bạn.
            Chúc thành công.
            Attached Files
            Last edited by VNarmy; 19-07-2007, 19:05. Lý do: Lỗi tải file
            AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
            Xem thêm tại Online Store ---> Click here
            Mob: 0982.083.106

Comment

Mình cũng đã làm một cái đồng hồ báo thức. Để có thể phát ra loa mình đã dùng 1 con IC nhạc UM66, con này không phải tiệm nào cũng có bán,mình mua con này ở tiệm Ngọc chợ Nhật Tảo. Mình nối 1 chân của port vào chân B của con BJT A1015, chân E lên nguồn +5V,chân C nối vào chân 2 của UM66. Khi chân của port xuống 0 thì con A1015 sẽ cấp nguồn cho UM66. Chân 1 của UM66 xuống mass. Chân 3 thì mắc ra loa thôi. Nếu muốn loa kêu to thì mắc Darlington để khuếch đại lên.
              Chắc những thông tin trên giúp ích chop bạn tminhkc

Comment

Nguyên văn bởi thongtr
                hình như bạn post lên cũng bị lỗi rồi!! bạn có thể gởi cho mình một chương trình hoàn chỉnh về điều khiển con Ds1307 dc ko!! cả sơ đồ chân thì càng tốt nhé!
                địa chỉ emaill của mình: thongtr0601@yahoo.com
                mình cảm ơn trước nhé!!
                Lỗi đâu bạn. Tôi vừa tải thử. Vẫn bình thường mà.

Comment

để có thể giao tiếp cho DS1307 thì phải tìm hiểu chuẩn giao tiếp I2C. Tôi trước đây đã thử tìm cách đọc ghi dữ liệu vào DS1307, đây là các mô dul giao tiếp với con IC này
                  Attached Files

Comment

Quà tặng cho anh em- đồng hồ số với AT89c2051

Đã qua rồi cái thời kỳ dùng 14-15 con IC để làm được một cái đồng hồ (CD4510+CD4511+CD4081+LM555+CD4017!!)
                    Đây là một sản phẩm đồng hồ hoàn chỉnh dùng AT89c2051 nhỏ gọn. Đó là một đề tài mình tự đặt ra, và tự thực hiện, cũng là để mình tổng hợp lại những kiến thức mà mình đã học được về họ 89.
                    -Hiển thị các thông số về thứ, ngày, tháng, năm, giờ, phút.
                    -Còi báo.
                    -Hẹn giờ.
                    -Chế độ tiết kiệm nguồn(!!).
                    -Nguồn nuôi: sạc điện thoại( khi có điên 220-chế độ bình thường) và Pin điện thoại(khi mất điện-Chế độ tiết kiệm điện).
                    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi khiem
                      cái này mình đang rất cần và đã đi tìm từ lâu,bạn có thể gửi cho mình đc ko(cà mạch và code luôn nhé).Mấy cái file bạn up lên mở bằng phần mềm nào vậy( file *DRC; *DBK .....ấy)Thanks bạn nhé!
                      Cài phần mềm OrCad lên đi bạn !
                      Anh VNarmy đã cho sơ đồ nguyên lý và 2 loại Code rồi còn gì. Chịu khó đọc từ đầu đến cuối đi, có 3 trang thôi mà

Comment

Nguyên văn bởi VNarmy Xem bài viết
                        Các bạn xem 3 file tôi đính kèm dưới đây:
                        1. Sơ đồ giao tiếp giữa DS1307 với AT89C2051. Có cả đường Alarm ra loa luôn.
                        2. Code giao tiếp với DS1307 bằng ASM
                        3. Code giao tiếp với DS1307 bằng C dùng chương trình dịch Keil.
                        Vấn đề bây giờ là dùng cái nào, ghép các module như nào là sự sáng tạo của các bạn.
                        Chúc thành công.
                        Em tải về chỉ thấy file.C chứ đâu thấy file.ASM, anh có thể Post File.ASM giúp em. Thanks!
                        Không TÔI là kẻ phàm phu
                        Cái TÔI quá lớn làm ngu muội mình!
                        - 0983.886.113

Comment

Nguyên văn bởi trong123 Xem bài viết
                          Em tải về chỉ thấy file.C chứ đâu thấy file.ASM, anh có thể Post File.ASM giúp em. Thanks!
                          Trong cái file .pdf ấy.

Comment

Nguyên văn bởi khiem
                            cái này mình đang rất cần và đã đi tìm từ lâu,bạn có thể gửi cho mình đc ko(cà mạch và code luôn nhé).Mấy cái file bạn up lên mở bằng phần mềm nào vậy( file *DRC; *DBK .....ấy)Thanks bạn nhé!
                            để làm được cái này trước hết bạn phải biết cách lập trình vdk, về cách quét led chẳng hạn để có thể hiển thị, biết cách bắt phím nhấn để điều chỉnh giờ. sau đó là biết cách giao tiếp với các loại IC, như chuẩn song sonh (DS12887...), chuẩn 2 dây(I2C: DS 1307,AT24Cxx) sau đó bắt đầu lập trình thử. cách kết nối với DS1307 khá đơn giản (vì chỉ có 2 dây). cái này có thể đọc trong datasheet của nó. còn cách giao tiếp với DS1307 về phần mềm thì source đã có sẵn rồi đó, của bác mod đó. bạn không nên đòi hỏi hết tất cả vì như thế bạn sẽ không học được cái gì từ đề tài này đâu. đây là bài tập mà hầu hết những người học Vdk đều muốn làm, nó giúp học hỏi được nhiều thứ lắm. và có thêm nhiều kinh nghiệm nữa. nếu bạn làm bị vướn mắc chổ nào thì có thể lên đây mà hỏi, anh em sẽ giúp cậu những cái mà anh em biết, như vậy sẽ mau tiến bộ hơn.. một khi bạn làm thành công thì sẽ thấy học như vậy mới có hứng thú và tạo óc sáng tạo nữa. về cái phần làm cho nó báo giờ (kêu tít tít) thì chỉ cần 1 chuổi xung ra là được rồi, 1 đầu của loa bạn trên lên nguồn, một đầu còn lại bạn nối và chân C của 1 con C1815, chân E của 1815 nối mass, xung được kích vào chân B, như vậy nó sẽ kêu, lớn hay nhỏ thì tùy bạn, có thể ghép Darlington để tăng dòng làm cho loa kêu lớn hơn.
                            hãy cố gắng dù vướn phải thất bại!!!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi huyduong
                              pà con ui, tui mún hỏi chút xíu, có ai biết về: "nguyên lý thực hiện lệnh của on - chip at89c2051" ko? trong đó có "cấu trúc lệnh và xử lý lệnh của on - chip" ai biết làm ơn gửi cho tui qua mail nha. Mail là: little_boy1006@yahoo.com hay là post bài lên cho tui tham khảo tí nha "thanh kiu" nha
                              Nguyên lý thực hiện lệnh của AT89C2051 có khác gì với các con 8051 khác đâu chứ. Chi tiết bạn tìm đọc ở chương II cuốn MCS51 Microcontroler Family User's Manual
                              PS: trên trang của Intel có đó.

Nguyên văn bởi huyduong
                              suýt nữa tôi wên. Bạn nào biết thông số, chức năng, dữ liệu của các con ic: 74ls47, led 7 thanh, 74ls04, 74ls154,74hc574.... tụ điện, tranzitor.... cho tui biết với nghen, hay là có web nào nói về công dụng của các linh kiện trên thì cho tui nha, web bằng vietnamese thì tuyệt vời.
                              tưởng bạn quên cái gì. Mấy cái này trên google có mà. Cứ đọc bằng tiếng anh, chỗ nào ko hiểu thì đi hỏi. Chờ tiếng việt là chậm hơn so với thế giới rùi
                              123...

Comment

Về tác giả

Collapse

tminhkc Tìm hiểu thêm về tminhkc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X