Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi chút về ma trận led đa sắc!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi chút về ma trận led đa sắc!

Các anh trên diễn đàn cho em hỏi em mua 1 ma trận led đa sắc và khi em dùng nguồn 5V kèm 1 cái điện trở test chân ma trận nhưng khi em cho 2 chân xanh và đỏ sáng cùng 1 lúc mà ko thấy led sáng màu vàng????. Và tiện đây các anh cho em hỏi luôn về các bước làm mạch điện tử ạ, anh nào có link hướng dẫn cụ thể thì chia sẻ cho em với. Em mới học vi điều khiển nên còn hạn chế ạ, cảm ơn các anh nhiều ạ!!!

Nguyên văn bởi hyyh Xem bài viết
    Các anh trên diễn đàn cho em hỏi em mua 1 ma trận led đa sắc và khi em dùng nguồn 5V kèm 1 cái điện trở test chân ma trận nhưng khi em cho 2 chân xanh và đỏ sáng cùng 1 lúc mà ko thấy led sáng màu vàng????. Và tiện đây các anh cho em hỏi luôn về các bước làm mạch điện tử ạ, anh nào có link hướng dẫn cụ thể thì chia sẻ cho em với. Em mới học vi điều khiển nên còn hạn chế ạ, cảm ơn các anh nhiều ạ!!!
    có thể con trở bạn dùng R quá cao + kéo thêm 2 led nên nó ko đủ áp. bạn bỏ trở ra thử lại. ko sợ cháy đâu
    Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
    gmail :

Comment

Bạn chưa biết j về điện tử mà đã học Led ma trận thì có lẽ hơi quá sớm, trước hết bạn nên học về điện tử cơ bản trước nhé. giáo trình thì lên google rất nhiều đó.

Comment

Nguyên văn bởi bienhou Xem bài viết
        có thể con trở bạn dùng R quá cao + kéo thêm 2 led nên nó ko đủ áp. bạn bỏ trở ra thử lại. ko sợ cháy đâu
        Em dùng trở 470R anh ạ, Với lại em lập trình làm sáng 3 màu ma trận led này với 8051 thì em dùng IC đệm dòng 74hc245 thấy ma trận led sáng nhưng độ sáng của các led trên ma trận ko giống nhau, có led sáng mờ, có led sáng đậm, anh biết lý do tại saogiair thích dùm em với!!!

Comment

Em dùng trở 470R anh ạ, Với lại em lập trình làm sáng 3 màu ma trận led này với 8051 thì em dùng IC đệm dòng 74hc245 thấy ma trận led sáng nhưng độ sáng của các led trên ma trận ko giống nhau, có led sáng mờ, có led sáng đậm, anh biết lý do tại saogiair thích dùm em với!!!
          vì ma trận có hàng bạn chỉ quét 1 chấm thôi nhưng có hàng bạn lại quét đến 8 chấm, như vậy dòng khác nhau nên độ sáng khác nhau. Bạn thử bỏ dàn trở 470 ohm đi xem sao.Với led matrix loại 48mm, con 245 đảm bảo công suất rồi bạn
          Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
          gmail :

Comment

Khi làm mạch thật, em đã bỏ dàn trở 470R đó đi rồi ạ và hiện tượn là led sáng ko đều, nếu vậy thì cách khắc phục là như thế nào ạ?

Comment

SAo ko ai giúp em thế? huhu

Comment

Tôi có cho 1 kit trên diễn đàn này, trong đó co sơ đồ cho bạn gắn như thế nào cho con RGB led matrix.
                http://www.dientuvietnam.net/forums/...matrix-135141/
                Have fun!
                Mãi đi tìm vàng.

Comment

matrix

là do ct bạn viết. bạn giảm delay xuống. tăng thời gian quét lặp lại. là led sáng đều
                  không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Nguyên văn bởi 01642555134 Xem bài viết
                    là do ct bạn viết. bạn giảm delay xuống. tăng thời gian quét lặp lại. là led sáng đều
                    nhưng delay là 5 rồi. Chả lẽ em giảm xuống 0???

Comment

Về tác giả

Collapse

hyyh Tìm hiểu thêm về hyyh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X